Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกทีครับ ทุกท่าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกทีครับ ทุกท่าน

ช่วยเลือก CPU หน่อยคับว่าเอาตัวไหนดีคับ

เอาไปใช้งานพวก AutoCAD Photoshop Illustrator Sketch up Render ต่าง ๆ เล่นเกม

คือกำลังตัดสินใจอยู่่ว่า จะเอา E8400 หรือ Q6600 ดีคับ ช่วยเลือกหน่อย เห็นราคาใกล้กันมาก ใช้ยาว ๆ อ่าคับ

ไม่ได้ OC อันไหนจะคุ้มและแรงกว่ากัน เลือกไม่ถูกคับ เพราะเคยอ่านหนังสือคอมนี่แหละ เค้าบอกว่า

4 core มันใช้ได้เต็มที่กับบางโปรแกรมที่ support 4 core เช่น 3Dmax Maya

ถ้าโปรแกรมอันไหน support ได้เต็มที่ 2 core มันก็จะใช้แค่ 2 core ผมเลยคิดว่า

ถ้ามันใช้แค่ 2 core ดังนั้น E8400 ก็เล่นกว่าซิคับ เพราะ 3.0 กะ 2.40 ผมเข้าใจถูกป่าวคับ

ไม่แน่ใจเท่าไหร่ ขอความรู้และคำแนะนำหน่อยคับ กำลังจะซื้อคอมทำ THESIS เร็ว ๆ นี่แล้ว

ช่วยหน่อยคับ

สเปคตอนนี้ที่คิดไว้ CPU_____เอาตัวไหนดีน้อ
    MB______Gigabyte EP35C DS3R
    VGA_____Powercolor HD3870 OC 512
    RAM_____A-DATA DDR2 800 4 Gb
    HDD_____WD 250 Gb
    PSU_____Gigabyte Odin Pro 550w
    CASE____Coolermaster Centurion 590

Q6600
    ทำงาน จัดไป คุ้มมมมมมมมมมม

Comment

2 หัว กับ 4 หัว ทำงานแบบไม่ทะเลาะกัน คุณว่า คนมากกว่า จะทำงานให้คุณเร็วกว่ามั้ยละ
      ลองคิดดูนะ 2 คน ทำงานใน 1 วินาที ทำได้ คนละ 3 ชิ้น ดังนั้น 2 คนทำได้ 6 ชิ้น
      แล้วลอง 4 คน ทำงานใน 1 วินาที ทำได้ คนละ 2.4 ชิ้น ดังนั้น 4 คนจะทำได้เท่าไหร่ 9.6 ชิ้น ไง ครับ
      ฟันธง 4 หัว เร็วกว่า

Comment

เล่นเกมE8400แรงกว่าครับ แต่แนะนำให้ใช้Q6600ครับ ทำงานเร็วกว่า ลื่นแน่นอน เล่นเกมไปหนักที่VGAจะเห็นผลชัดกว่าครับ

Comment

dun ก่อนนอนคับ

Comment

Q6600 คับ งานกราฟฟิกที่คุณจะใช้เป็นการคำนวณทางตรรกยะมากกว่า ซึ่งใช้การคำนวณจาก CPU โดยตรง ซึ่ง Q6600 ทำได้ดีกว่าแน่นอนเพราะมีแกนประมวณผลมากกว่า ส่วนถ้าต้องการเล้นเกมส์ด้วยไปเพิ่มการ์ดจออีกที ยิ่งแรงเป็นทวีคูณ

Comment

ขอบคุณมากคับทุกท่าน ตกลงเอา 4 core คับ ตามคำแนะนำจ้า

Comment

Working...
              X