Announcement

Collapse
No announcement yet.

3G เร็วเคยไหนใครพอรู้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 3G เร็วเคยไหนใครพอรู้

ระบบ 3G เร็วแค่ไหนหรอครับสู้เน็ตไฮสปีดสายได้ปล่าวครับ

ใครพอรู้บ้าง

3g เท่าที่รู้มันเป็นระบบที่ทำให้เราสามารถใช้โทรศัพท์โหลดพวก เพลง mv หรือข้อความต่างๆได้รวดเร็วขึ้นนะครับ
    ส่วนเรื่องความเร็วนี้ผมจำไม่ค่อยได้เรียนมานานแล้วลืม แต่การเปลี่ยนเป็น 3g จะทำให้มือถือเรามีความสะดวกในการใช้งานมากขึ้นไม่ใช่แค่ ความเร็วในการโหลดมาขึ้นเท่านั้นนะครับ
    ที่อื่นทใช้เป็น 3.9g กันแล้วแต่ไทยเราไม่รู้จะใช้เป็น 3.5g เลยหรือเปล่าแต่เคยอ่านข่าวมาเห็น AIS จะทำการทดสอบ 3g ในภาคเหนือก่อนนะครับ

Comment

ความเร็วสูงสุดที่จะเข้าเดือนมิถุนายนนี้สูงสุดที่ 7.2m ครับแต่มีการคาดการว่าจะเหลือ 3.6m เป็นอย่างต่ำครับเพราะความไกลของเสาสัญญาณและสิ่งก่อสร้างบ้านเรือนครับทำให้ช้าลงจาก 7.2 เหลือ 3.6 แต่ว่าผมเองว่ามันเร็วมากจริงแต่มันก็สิ้นเปลืองนะครับเอาเฉพาะค่า AIR Card ที่ความเร็ว 2.4 ราคายัง 12000 บาทเลยครับแล้วถ้า 7.2 ราคามันจะเท่าไรละเนี่ยนี่ยังไม่ได้รวมค่าใช้จ่ายในการเชื่อมต่อ Internet อีกนะครับบานเลยงวดแรกอ่ะครับ เร็วจริงแต่ราคาดูๆแล้วจ่ายทีอวกเลยอ่ะ

Comment

ระบบ CDMA-EVDO ของ CAT ก็จัดเป็นมาตาฐาน 3G แล้วครับเปิดใช้มา 2ปีกว่าแล้วด้วย เดือนละ 690บาทครับใช้ได้ 51จังหวัด ยกเว้นภาคกลาง

ส่วน25จังหวัดภาคกลาง Hutch ได้สัมปทานซึ่งรู้สึกจะเพิ่งเปิดบริการ CDMA-EVDO เมื่อปีก่อนไม่รู้ครอบคลุมทั้ง 25จังหวัดภาคกลางหรือยังแต่รายเดือนนี้ตก 999บาท

Download ทางทฤษฏี 2.4Mbps ในทางปฏิบัติ 500-700Kbps
        Upload ทางทฤษฏี 153Kbps ในทางปฏิบัติ 80-140Kbps

ส่วนที่เค้าทดสอบกันอยู่ตอนนี้รู้สึกจะเป็น WCDMA ของฝั่ง GSM ซึ่งการจะใช้ต้องขอสัมปทานช่วงสัญญาณใหม่เลยไม่ได้เปิดใช้บริการสักที

Comment

Working...
        X