overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: เรื่องการตืดพัดลมในcase

1111
    Guest

Default เรื่องการตืดพัดลมในcase

เราควรติดพัดลมใน case กี่ตัวคะ
    และจะให้ดูดออกดูดเข้ากี่ตัว
    หลังทำการOCไปแล้วอะคะ
    รู้สึกว่าไม่ร้อนๆคะ

Mac Addict User tassapon's Avatar

3 ตัว ก็โอเคแล้วครับ

หน้า ดูดเข้า
    ข้าง ดูดเข้า
    หลัง เป่าออก

นายกสมาคม ชมรมคนรักแมวน้ำ darkwing6611's Avatar
    @Water Cooling Forums OverClockZone.com

ผมเคยลองปรับให้ ดูดเข้า 2 ดูดออก 1 มันก็ยังร้อนนะ ประมาณว่าความร้อนโดนเป่าอัดอยู่ในตู้
    ก็เลยลองปรับให้ดูดออกทั้ง 3 ตัวเลย คราวนี้เย็นจับใจเลยครับ

ไม่ได้บอกให้เชื่อ แต่อยากให้ไปลองเอง

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

ดูดออกมากๆ โดยไม่มีลมเข้า ก้อไม่ดีเหมือนกันนะงับ ผมลองมาและ - -
    120mm ดูดเข้า
    120mm ดูดออก
    80*3 ดูดออก
    ร้อนก่าตอนติดพัดลมอีก - -
    เปลี่ยนเป็น 120 mm ดูดเข้า
    80*3 mm ดูดเข้า
    120 mm ดูดเข้า
    เย็นจับใจ ^^

OverclockZone Member wezapure's Avatar

ฮาตาริจ่อไปเลยคับ เย็นจับใจ

OverclockZone Member ohm123's Avatar

แล้วแต่เคสนั้นๆให้ติดครับติดมันให้หมดครับแต่ถ้าสามารถเลือกได้เอา12เซนรอบต่ำครับคือได้แรงลม+เงียบครับ อย่างผมติดพัดลมด้านหน้า3ตัว12เซน ข้างบนมีอยู่แล้ว1ตัว8เซน ด้านข้างซ้าย8เซน ด้านหลัง12เซน1ตัวและ8เซน1ตัว ด้านข้างขวาเป็นพัดลมเฉพาะเคสเป็นแบบแท่งๆง่ะฃ
    สรุปติดหมดครับ แต่ติดหลายตัวเสียงมันจะดังตามครับ
    เน้นแค่ว่ามีพัดลมดูดเข้าและออกครับคือส่วนใหญ่จะเน้นออกเท่ากับจำนวนพัดลมดูดเข้าหรือมากกว่าครับ แต่ผมมีวิธีพื้นบ้านครับคือเอามือไปอังไว้ที่เป่าออกด้านหลังเคสถ้าลมร้อนแปลว่าในเคสร้อนครับ แก้โดยเปลี่ยนพัดลมรอบสูงขึ้นหรือใหญ่ขึ้น หรือเพิ่มจำนวนพัดลมถ้าเป็นไปได้ ถ้าเสียงดังก็ให้เน้นพัดลมใหญ่ขึ้นรอบต่ำลง หรือขนาดพัดลมเท่าเดิมแต่รอบต่ำลงครับ
    การเลือกชนิดพัดลมก็มีส่วนครับแต่เหนือกว่านั้นเวลาเลือกซื้อขอให้ดูที่ค่าแอร์โฟร์มากๆไว้จะดี แต่ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นเท่ากัน อย่าลืมดูแรงกดอากาศครับถ้ามากจะทำให้เวลาใช้งานจริงมีเสียงลมมันตีกลับครับอันนี้ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ

OverclockZone Member Sg.Winters's Avatar

ปกติ3ตัวก็พอครับ เลือกที่ติดcpuดีๆหน่อยละกัน

OverclockZone Member

แนะนำ Case Full Tower ครับ พัดลมเยอะดี

OverclockZone Member peaindie's Avatar
    เจียงใหม่คัป ^_^"

ถ่ายรูป จขกท. เอ้ย! ถ่ายรูปคอมให้ดูหน่อยเอาให้เห็นข้างในด้วย จะได้แนะนำถูกครับ ทั้งนี้นอกจากพัดลม การจัดทิศทางลม แล้วฝุ่นและซิลิโคนที่เก่าหมดสภาพแล้ว ก็เป็นปัจจัยทำให้อุนหภูมิสูงขึ้นทั้งนั้น

OverclockZone Member mini_bank's Avatar

รบกวน จขกท. ถ่ายรูป หรือ วาดรูปแบบของเคสที่ใช้อยู่มาให้ดูก่อนดีกว่าครับ จะได้แนะนำให้ถูกว่าควรติดอย่างไร

แต่ตามหลักการไหลเวียนของอากาศแล้ว อากาศเย็นมีจะลอยต่ำ ส่วนอากาศร้อนจะลอยตัวขึ้น หากเป็นเคสแบบทั่วไป ที่สามารถติดพัดลมได้ 3 ตัว คือด้านหน้าเคสด้านล่าง , ด้านข้างเคส และด้านหลังเคสด้านบน ผมแนะนำให้ติดแบบนี้ครับ

1. ด้านหน้าข้างล่าง - ดูดเข้า
    2. ด้านข้างเคส (หากอยู่บนๆ ให้ดูดออก แต่หากมันให้ติดช่วงล่างๆ ก็แนะให้ดูดเข้าดีกว่า)
    3. ด้านหลังเคสข้างบน - ดูดออก

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

Quote Originally Posted by peaindie View Post
    ถ่ายรูป จขกท. เอ้ย! ถ่ายรูปคอมให้ดูหน่อยเอาให้เห็นข้างในด้วย จะได้แนะนำถูกครับ ทั้งนี้นอกจากพัดลม การจัดทิศทางลม แล้วฝุ่นและซิลิโคนที่เก่าหมดสภาพแล้ว ก็เป็นปัจจัยทำให้อุนหภูมิสูงขึ้นทั้งนั้น
    ถ่ายรูป จขกท น่ะถูกและ อิอิ

OverclockZone Member benza69's Avatar

ปี2006

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

Quote Originally Posted by 1111 View Post
    เราควรติดพัดลมใน case กี่ตัวคะ
    และจะให้ดูดออกดูดเข้ากี่ตัว
    หลังทำการOCไปแล้วอะคะ
    รู้สึกว่าไม่ร้อนๆคะ
    ติดเท่าเนี้ยะ

เย็นยังก๊ะ แอร์ ถ้ายัดห้องแอร์นี้ ตกใจเลยคิดว่าแมวน้ำ

ใครขุดฟะ

OverclockZone Member nostadas's Avatar

Quote Originally Posted by gefox View Post
    แนะนำ Case Full Tower ครับ พัดลมเยอะดี
    ^
    ^
    นี่เลยคนขุด อิอิ

OverclockZone Member peaindie's Avatar
    เจียงใหม่คัป ^_^"

Quote Originally Posted by KAYAZUDA View Post
    ติดเท่าเนี้ยะ

เย็นยังก๊ะ แอร์ ถ้ายัดห้องแอร์นี้ ตกใจเลยคิดว่าแมวน้ำ

ใครขุดฟะ
    พัดลม......... เสียงไม่ต้องพูดถึง

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

เครื่อง Air Force 1 ของ ประธารณาธิบดี สหรัฐ ประมาณนั้น

Bookmarks

Bookmarks