Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาเล่นเกมส์แร้วค้าง ช่วยดูให้หน่อยนะค่ะ Plese !!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาเล่นเกมส์แร้วค้าง ช่วยดูให้หน่อยนะค่ะ Plese !!!!

คือเวลาเล่นเกมส์อ่าค่ะ เกมส์ก็ออนไลน์ทั่วไปนะ แต่เล่นไปสักพักแร้วก็ ค้าง ต้องรีตาสอย่างเดียวเลย เปนที่ระบบหรือต้องตั้งค่าแก้ไขไรรึป่าวค่ะ ดูสเปกให้ทีว่าเปนไง ต้องเปลี่ยนไรรึป่าว หรือว่ายกเครื่องเลย ??

CPU - P4 2.66

Ram -512 DDR

VGA - FX5500

M/B - เครื่องเก่าของ Acer รุ่น F650M ประมานนั้นอ่าค่ะ ไม่แน่ใจ

มีอะไรแนะนำก็ช่วยหน่อยนะค่ะ

แล้วเวลาไม่ได้ใช้เล่นเกมส์ทำอะไรอย่างอื่นทั่วๆไป ค้างไหมครับ ถ้ามันทำอะไรก้อค้างนี้ เป็นไปได้หลายอย่าง ต้องเช็คดู

Comment

อาการนี้เคยเป็นครับ ค้างๆคาๆ

ของผมไม่ได้ค้างเฉพาะเกมนะ

เปิดเว็บก็ยังค้างเลย บางครั้งเลื่อนเมาส์แรงๆยังค้างเลย

ตอนนั้นแก้ปัญหาไม่ได้อ่า เปลี่ยน PSU แล้วเหมือนจะหายนะ แต่ยังมีอยู่บ้าง

จนเมื่อปีที่แล้วเนี่ย M/B พัง เลยไปซื้อมาใหม่ อาการค้างหายไปเลย

เคยลองเซิชหาปัญหาดูอ่า มีคนบอกว่าเป็นกับน้ำยาอะไรสักอย่างใน M/B หรือ PSU(จำไม่ได้แระ)มันแห้ง

ก็ยังสงสัยอยู่ว่ามันไม่น้ำยาอะไรด้วยเหรอ

ปล.เครื่องเพื่อนผมก็เป็น อาการเดียวกับผมเลย แต่ยังแก้ปัญหาไม่ได้ เล่นไปรีสตาร์ทไป

Comment

ถ้า Hardware ปกติ

ก็ ลองลงวินฯ ใหม่ดูก่อน ลงแบบทับของเดิมก่อนก็ได้ จะได้ไม่ต้องลงโปรแกรม+เกมส์ ใหม่หมด

Comment

ลองลงวินโดว์ใหม่ค่ะ หรือไม่ก็ลองแสกนไวรัสดูนะ

Comment

น่าจะเกิดจากตัว windows เองมากกว่า แต่ลองติดตั้งเฉพาะ direct X ดูก่อนก็ได้ ส่วนใหย๋แถมมาก่ะแผ่นเกมเอาตัวที่ใหม่ที่สุด อีกอย่างหวังว่าคงไม่ได้ใช้ windows พวก Dark หรือพวกที่ฝังโปรแกรมมาเสร็จใช้ไหมถ้าใช่แนะนำลงใหม่แล้วหาพวกโปรแกรมตกแต่งมาลงเอาเองดีกว่า ปัญหาที่เจอน่าจะหาย

Comment

อาการค้างแบบเนี้ยมันเป็นอาการเริ่มต้นของโรค "RAM จะพัง" ฟันธง!! (เจอหลายคนและ)
              ถ้าเช็คซอฟต์แวร์หมดแล้ว แต่ยังเป็นอยู่ ลองดูที่ฮาทแวร์ครับ อย่างแรกเลยก็คือ "RAM"

ถ้าพังจริงๆก็รีบซื้อหน่อยนะครับ BUS400 ราคามีแต่ขึ้น ไม่มีลง

Comment

คือค้างแต่เกมส์อย่างเดียวอ่าค่ะ

ส่วนวินโดว์เคยลงใหม่ ฟอแมตใหม่ ก็หลายครั้ง

แต่ก็ยังเปนเหมือนเดิมอ่าค่ะ

Comment

Windows ที่ลงใหม่น่ะ แผ่นเดิมหรือป่าวล่ะ ถ้าใช้ก็ลองหาต่างเวอร์ชั่นมาลงดูบ้าง แนะนำหาพวก Coperate Version ที่ไม่มีการปรับแต่งน่ะ พวกนี้ชัวร์กว่าเยอะ ไม่มีการแครกใดๆทั้งสิ้น CDKEY ยังต้องใส่เองเลย แต่พบปัญหาน้อยมาก

Comment

ค้างเฉพาะตอนเล่นเกม ?

--------------------
                    เอาทางแก้แบบยังไม่ต้องเปลี่ยน Hardware ก่อนนะคับ

1. เปลี่ยนเวอร์ชั่นของ Windows ที่ลง (จาก Rep. บน)

2. ดูอุณหภูมิของ CPU และการ์ดจอ
                    (ง่าย ๆ ดูพัดลมที่ระบายอากาศที่ซิงค์ CPU และ VGA ว่าหมุนหรือเปล่าอาคับ)

3. ดูพัดลมระบายอากาศของ PSU อีกหน่อย ว่าหมุนหรือเปล่า

4. ยืม PSU เพื่อนมาลองใช้งานดูคับ (ถ้ามีให้ยืมอานะ)

*PSU = Power Supply (ตัวจ่ายไฟให้กับอุปกรณ์ต่าง ๆ)

ถ้ายังไม่หาย ไปต่อ... 5.

5. ยืม Ram เพื่อนมาลองเปลี่ยนและใช้งานดูคับ

ถ้ายังไม่หายไป... 6.

6. ยืมการ์ดจอเพื่อนมาลองคับ อิอิ...

ถ้ายืมจนครบแล้วยังไม่หาย อันนี้เป็นเรื่องแล้วคับ
                    เป็นเรื่องหมายถึง เพื่อนอาจจะไม่คบคับ (ยืมตูจัง) และต้องเสียเงินกันละคับ

หาทางแก้แบบเปลี่ยน Hardware ไล่ทีละชิ้นตามความน่าจะเป็น

1. เปลี่ยน PSU ใหม่ครับ เลือกตัวที่ Watt 500+ นะคับ

2. เปลี่ยน Ram ใหม่

3. เปลี่ยน VGA ใหม่

4. เปลี่ยน Mainboard ใหม่

(เท่ากับซื้อใหม่เกือบทั้งหมดเลย เพราะบอร์ดใหม่ ๆ
                    ไม่รองรับอุปกรณ์เก่าคับ >>> CPU RAM VGA)

Comment

อ่านะ

ก็ขอบคุนมากๆๆๆๆๆ กับทุกคำตอบเลยนะค่ะ

ก็จะลองเอาไปทำดูละกันถ้าทำได้นะ

อิอิ

แต่ว่าไม่มีคนให้ยืมเนี้ยอ่าจิ เพราะเพื่อนไม่ค่อยจิงจังกับคอมเท่าไหร่ เหอะๆ

ส่วนมากใช้ notebook กานอ่าเหอะๆ ไม่รู้จะยืมไงเลย อิอิ

Comment

ถ้าเป็นผม ผมจะลองเปิดฝาเคส....แล้วเอาพัดลมบ้านมาเป่าใส่[จัดมุมที่จะพุ่งเข้าหาเคสข้างในให้ดีๆ] จากนั้นลองเล่นเกมส์ใหม่ และดูอาการ...ถ้าหาย....แสดงว่ามาจากความร้อนชัวร์

Comment

เอ . . . ถ้าเป็นที่ความร้อน มันไม่ค้างนะครับ มันจะดับไปต่อหน้าต่อตา หรือไม่มันก็จะรีเครื่องเอง
                          ลองๆหลายวิธีครับ คนในนี้ใจดีทุกคน เดี๋ยวก็มีวิธีใหม่ๆมาให้ลองครับ *0*

Comment

ลองลง วินโดว์ใหม่ดูดีกว่าครับ
                            ส่วนเรื่องความร้อน น่าจะร้อนพอตัวเลยช่วงนี้ถ้าไม่แอร์นะ
                            เพราะเพื่อนเป็น เล่นเกมส์ดูหนัง สักพัก ค้าง แรมเน่า

Comment

คือ เปิดฝาเคส เอาพัดลมบ้านมาจออยู่แร้วอ่าค่ะ

เด๋วจะลอง เอาไปลง วินใหม่อยู่อ่านะ

เปนไงจะมาบอกนะค่ะ

ขอบคุนสำหรับทุกคอมเม้นจิงๆคร้า.........

Comment

Working...
                              X