Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ขออภัยผิดหมวด ] ฟอแมท HDD ระหว่าง NTFS กับ FAT32 อย่างไหนดีกว่ากันคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

NTFS โล้ด FAT32 มันเก่าไปแล้น ว่ะฮ่าๆ

Comment

ขอบคุงคับ แล้วตามที่ lap#8 ได้บอกว่า พาดิชั่นมากกว่า32 GB NTFS ดีกว่านั่น ของผมแบ่งเป็น C: 30GB D:120GB แบบนี้ใช้์ NTFS จะดีกว่าไหมคับ

Comment

NTFS ดีกว่าคราบบบ

Comment

จริงดิแล้วใน Flash drive ที่มีขนาด 8 GB ใช้ NTFS หรือ FAT32 อ่ะครับ

Comment

ใช้ FAT32 เท่านั้นคับสำหรับ Flash Drive
            FAT32 จะทำได้ก้อต่อเมื่อ HDD มีพาติชั่นแค่ 20GB ถึงจะทำ FAT32 ได้ ถ้า 21GB ขึ้นไปจะไม่สามารถ Format เป็น FAT32 ได้ต้อง NTFS เท่านั้น [อันนี้ลองมาเองแล้ว -_,-]

ปล. ลืมๆๆๆ NTFS ทำได้ทุกขนาดนะคับ

Comment

ผมยัีงไม่เคยเห็นข้อดีของ NTFS เลยครับ ส่วนตัวคงไม่เคยไรท์ไฟล์ที่มีขนาดเกิน 4 gb ด้วย เพราะแผ่นหนังใช้ซื้อเอาอย่างเดียว

อีกอย่างข้อเสียที่สำคัญคือไม่ support dos นี่ ค่อนสร้างปัญหาให้ผมมาก
              เวลาเครื่องโดนไวรัส หรือ ระบบมีปัญหาบูทเข้า win ไม่ได้ มันทำให้ผมใช้พวก dos หรือ mini window เข้าไปแก้ไม่ได้

ลองจนเข็ดมาหลายรอบ

ตอนนี้ใช้ HDD 160 gb ก็ยังใช้ FAT32 อยู่ครับ
              แบ่ง 3 พาทิชั่นก็ไม่เห็นมีปัญหานะครับ
              แกะเครื่อง+format ถอดชิ้นส่วนไปโน่นมานี่จนปุหมดแล้วก็ยังดีอยู่

ขออภัยที่แหวกแนวอยู่คนเดียว (แต่ใช้ NTFS แล้วมันไม่ชอบจริงๆ)

Comment

FAT(FAT16) ใช้กับ DOS
                VFAT ใช้กับ 9x
                FAT32 ใช้กับ 95, 98, Me
                HPFS ใช้กับ OS/2
                NTFS ใช้กับตระกูล NT เช่น XP, Vista, Seven

**ตระกูล FAT ไม่สามารถโหลดไฟล์ที่ขนาดใหญ่กว่า 2GB ได้
                **NTFS สามารถโหลดไฟล์ขนาดใหญ่สูงสุด 2TB

~ หวังว่าคงเป็นประโยชน์ ~

Comment

NTFS ครับผม

Comment

NTFS เป็นระบไฟล์เก่าแก่พอดูเริ่มใช้สมัย Windows NT 3.51 แต่ได้รับการพัฒนาเพิ่มเติมช่วงที่ Windows 2000 ออกมา รองรับไฟล์ขนาดใหญ่กว่า 4GB ได้ สามารถกำหนดสิทธ์การเข้าถึงข้อมูลได้มากกว่า(สำหรับเวลาใช้เครื่องเดียวหลายคน) และเวลาแชร์มีตัวเลือกที่ละเอียดกว่าครับ ถ้าต้องการใช้งานข้อมูลผ่าน DOS mode(โดยไม่เข้า windows) ต้องใช้โปรแกรมช่วย

FAT32 ออกมาช่วงที่ Windows 95 ออก เพราะยุคนั้น HDD เริ่มมีขนาดใหญ่ขึ้น(ใหญ่กว่า 4GB **ไม่ได้พูดเล่นนะครับสมัย 13-15ปีก่อน ใครมี 4 GB ใช้นี้ก็หรูแล้วครับ แพงโคตรๆแพงกว่า 500GB สมัยนี้อีก)และ FAT16 ไม่สามารถรองรับได้ ช่วงที่ออกมาแรกๆมีปัญหาพอตัวได้รับการแก้ไขช่วง Windows98SE ข้อดีคือสามารถเข้าถึงข้อมูลผ่าน DOS ได้แม้Windows จะพังทำให้สะดวกในการย้ายข้อมูลออก รองรับชื่อไฟล์ เป็นแบบ 256 Charactors(Logn Filename Support) คือมีชื่อรวมสกุลรวม . ได้ถึง 256 ตัว(ใครมันจะบ้าตั้งชื่อยาวขนาดนั้น) รองรับ HDD ใหญ่สุดที่ 2TB และขนาด Partition ใหญ่ที่สุด 2TB แต่ตามการใช้งานจริงๆที่ผ่านๆมาได้ที่ 32GB(บน win2K/XP)

FAT16 เป็นระบบรุ่นเก่า มีขนาดของ cluster ที่ใหญ่โตมากๆ ปัจจุบันแทบจะไม่มีคนใช้แล้ว สร้างได้ใหญ่สุดแค่ 2GB เท่านั้น File sytemเป็นแบบ 8.3 คือ ชื่อ 8ตัวนามสกุล 3 ตัว

ข้อแนะนำเพิ่มเติม ใน partition ขนาดใหญ่ ขนาดของ cluster ของ ntfs จะเล็กกว่า FAT32 ทำให้สามารถใช้งาน HDD ได้คุ้มค่ามากกว่า แต่ใน FAT32 ก็ยังมีข้อดีในหลายๆด้านเช่นกัน ดังนั้น แนะนำว่า
                    - Systemdrive และ Drive ทีใช้บัทึกข้อมูลที่ไฟล์มีขนาดใหญ่มากๆ(ไฟล์จากบิทเป็นต้น) ใช้ NTFS ครับ
                    - นอกเหนือจากนี้ใช้ FAT32
                    ************ข้อสำคัญนะครับ partition ขนาดที่ใหญ่กว่า 20GB ทุกตัวใช้ NTFS ส่วนที่เล็กกว่าใช้ FAT32(ขนาด cluster ของ fat32 จะเพิ่มขึ้น 2 เท่าทุกๆระดับที่ความจุเปลี่ยนไปจนต้องเปลี่ยนขนาด cluster)

อย่างที่ผมจะทำประจำคือแบ่ง partition จำนวนมากพอสมควรขนาดจะอยู่ระหว่าง 20-80GB
                    โดยมักแบ่ง 20GB ประมาณ 3 ตัวเป็น NTFS เอาไว้ลง windows XP 2 และ vista 1 ตัว
                    ที่เหลือก็
                    1. Image + Video (work) NTFS 40GB (เอากำหนดสิทธิ์กันคนอื่นที่ใช้เครื่องเข้ามายุ่งย่าม)
                    2. GAMES NTFS 80GB (ใหญ่ไว้ก่อนเล่นทีหลายกเกมส์ อิอิ)
                    3. Progames + BIT 40GB 60GB NTFS (เอาไว้รับไฟล์โตๆโดยเฉพาะ)
                    4. Music + Work docs 20GB *2 FAT32 (เพื่อว่าจะcopy ไปใช้งานที่อื่น)
                    5. อื่น 40GB FAT32

ลองดูครับ ถ้าแบ่งโดยใช้พวก partition manger สั่งเกตว่ามันจะบอกขนาด cluster ด้วยถ้าแบ่งแบบ FAT32 ก้พยายามให้มันเล็กที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ในขนาดที่เราต้องการแต่ห้ามแก้ขนาด cluster เองให้ใช้วิธีปรับลดขนาด partion เอา ม่ายงั้นอาจเจอ lostcluster หรือ lost chain

สนใจข้อมูลเพิ่มเติมดูได้ที่ Wikipedia เว็บไซต์ของ Microsoft
                    Last edited by ratth; 23 Apr 2008, 13:44:49.

Comment

ขอบคุงคับ ได้ประโยดจิงๆๆๆๆ

Comment

ผมมี HDD 2 ตัว ครับ

แบ่ง เป็น NTFS กับ FAT ..

เพราะอะไรไม่ทราบ

แ่ต่ทั้งสองก็ไม่มีปัญหา

เพราะส่วนใหญ่ ตัว fat ผมจะเอาไว้โหลด บิท มากกว่า

Comment

Working...
                        X