overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: เสียงจี๊ดๆ ใน PSU เป็นเสียงที่เกิดขึ้นปกติรึเปล่าครับ??

OverclockZone Member Jupis's Avatar
    แถวๆซาฟารีเวิล์ด,แฟชั่นไอส์แลนด์

Default เสียงจี๊ดๆ ใน PSU เป็นเสียงที่เกิดขึ้นปกติรึเปล่าครับ??

พอดีได้ 8800gts 320 oc g80 มาตัวนึง เลยซื้อ psu ลิเกของ Dtech มาใส่

เห็นเค้าบอกว่าเอาตระกูล 8800gt อยู่ก็เลยลองเอามาใช้ดูบ้าง

พอใส่ไปก็ปกติดีอยู่หรอกครับ แต่เมื่อกี้ไม่รู้นึกยังไง อยากส่องดูข้างในว่ามันมีอะไรบ้าง

พอส่องเข้าไปดู ปรากฎว่าได้ยินเสียงปริศนาเลยเอาหูไปแนบฟังดู

มันเป็นเสียงจี๊ดดด....ๆๆๆๆๆ อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

จะอธิบายยังไงดี เคยได้ยินเสียงที่เหมือนเสียงช๊อตของหม้อแปลงตามเสาไฟไหมครับ

เสียงมันประมาณนั้นแหละครับ แต่เป็นเป็น จี๊ดดด......ดดด ยาวๆ เป็นจังหวะสม่ำเสมอ

รึว่าถ้านึงไม่ออก มันเหมือนเสียงไฟช็อตอ่ะครับ แต่เป็นเสียงลากยาว

ผมไม่มั่นใจว่าเป็นเสียงปกติของมันรึเปล่า ถ้าใครว่างๆช่วยเอาหูไปแนบฟังเสียงให้ทีนะครับ ว่ามีเสียงแบบที่ผมว่ารึเปล่า

เพิ่งได้ ทั้งการ์ดจอ ทั้ง psu มาวันนี้ เลยไม่มั่นใจเหมือนกัน

เป็น psu ลิเก Dtech 650w ออกจริงประมาณ 331+19 ตัว+12 ออก 16a มั้ง ลืมดู

ต่อ 8800gts+1hdd+1dvd+2ram+3fan แค่นี้มันจะรอดไหมครับ

แล้วเสียงแบบนั้นมันมีทีท่าว่าจะระเบิดรึเปล่า ผมกลัวจังเลยครับ

ถ้าใครพอรู้ช่วยรบกวนบอกผมหน่อยนะครับ

OverclockZone Member

ปกติครับ

OverclockZone Member ratth's Avatar
    อ.แกลง จ.ระยอง/คลอง5 ปทุมธานี

ไม่ปกติครับ เสียงที่ดังเกิดจากแกนหม้อแปลงความถี่ มันสั่นจากแรงของสนามแม่แหล็กไฟฟ้า ถ้าปกติไม่ดังแล้วพอต่ออุปกรณืเพิ่มแล้วมันมีเสียงดังแสดงว่าใกล้ถึงขีดจำกัดของมันแล้วครับ ถ้าใช้แบบนี้เรื่อยไปความสเถียรของภาคจ่ายไฟก็จะลดลงเรื่อยๆ ให้สังเกตมันจะเหมือนกับบัลลาสตร์ของหลอด FL ใช้งานแรกๆไม่ค่อยมีไรแต่พอใช้ไปนานๆมันจะมีเสียงคล้ายออดไฟฟ้า สวนของคุณนั้นเนื่องจาก Switching ทำงานที่ความถี่สูงมากเสียงจะแหลมกว่า

ทางที่ดีถ้าพอจ่ายไหวก็เปลี่ยนเถอะครับอุปกรณ์พังไม่คุ้มกัน

OverclockZone Member kirk's Avatar

G80 มันกินไฟนรกกว่า G92 นะครับ ขนาดตอน G80GTX ใหม่ๆไอ้ Enermax ลิเบอร์ตี้ ยังทำดับกลางอากาศออกจะบ่อย

ลองคิดดูว่าของในเครื่องคุณทั้งหมดกี่บาท คุณกล้าฝากชีวิตของชิ้นส่วนทั้งเครื่องกับ PSU กระป๋องไม่กี่ร้อยด้วยหรอครับ

อุปกรณ์สมัยนี้มัน Over Peak Load เก่งครับ แต่เวลาก่อนตายมันไม่ค่อยจะรับผิดชอบ(ตัดการทำงานตัวเอง)

OverclockZone Member Jupis's Avatar
    แถวๆซาฟารีเวิล์ด,แฟชั่นไอส์แลนด์

ครับผม เอาเป็นตัว enermax ดีกว่า

400w พอไหมเนี่ย ><

เอ แต่วันนี้เสียมันหายไปแล้ว หรือเป็นเพราะเมื่อวานเพิ่งเสียบใช้มันหว่า มันเลยมีเสียง

วันนี้เสียงหายไปแล้ว

OverclockZone Member

อ่ะ ผมเพิ่งรู้ว่าไม่ปกตินะเนี่ย ของผมอีกเครื่องโนเนมมีเสียงจี๊ดๆเบาๆ แต่ใช้มาเกือบ3ปีแล้ว สงสัยต้องเปลี่ยนเหมือนกัน

OverclockZone Member ratth's Avatar
    อ.แกลง จ.ระยอง/คลอง5 ปทุมธานี

คือฝืนใช้น่ะมันได้ครับแต่มันไม่ปลอดภัยกับอุปกรณ์เรา เกิดซวยขึ้นมาจะเสียมากกว่าได้ มันเกิดจากการที่ตอนเขาอัดแกนของ หม้อแปลงความถี่ไม่แน่นพอ ไม่ก็ QC ไม่ดี(อันนี้อย่าคิดมัก ของดีมันแพงที่จุดนี้แหละ ขั้นตอนการQC เยอะ ทำให้ของผลิตใด้ช้าลง ก็เลยแพง ******แ_ร่งคิดค่าแรง QC เป็นนาทีต่อนาทีเลยอ่ะ ขออภัยที่ใช้คำหยาบคาย) ถ้าระบบไม่กินไฟมากไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ แต่ถ้าเป็นระบบที่แ_ก เยอะๆเปลี่ยนดีกว่าครับ อย่างที่บอกเสียแล้วไม่คุ้มกัน ของจขกท. แนะนำ อย่างต่ำๆก็ enermax 465w ขึ้นไปนะครับ

OverclockZone Member deeeeluxe's Avatar

หนูมันเข้าไปทำรังใน PSU คับ หนูตัวพ่อมันกำลัง XoxXxxOo กับหนูตัวแม่อยู่

มันก็เลยร้อง จี๊ดดดด...ๆๆๆ ที่เป็นจังหวะสม่ำเสมอนี้ นอกจะฟัง แล้ว ต้องแอบดูด้วยคับ

ว่ามันมีเทคนิคอย่างไร...

ผมมาไร้สาระคับ อิอิ เรื่องความรู้ ท่านอื่น ๆ คงตอบไปหมดแล้ว

แต่เครื่องผมฟังไกล้ ๆ ไม่มีเสียงนะคับ

ท่าทางไม่ดียังไงเปลี่ยน PSU ก่อนที่มันจะทำให้อุปกรณ์อื่น ๆ

ของคุณเสียหายไปมากกว่านี้ดีกว่าคับ

OverclockZone Member 4604069's Avatar
    พัทยาเหนือ เทพประสิทธิ์ นัดรับของไ

ในนี้มีผู้ให้ความรู้อย่างละเอียดถี่ถ้วนเลยครับ ^^

Bookmarks

Bookmarks