Announcement

Collapse
No announcement yet.

Turion64x2 กับ c2d เปรียบเทียบกันหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Turion64x2 กับ c2d เปรียบเทียบกันหน่อยครับ

คือผมจะซื้อNbอ่ะครับ ยี่ห้ออะไรก็ได้ ราคาขอประมาณ 20000-28000 บวกลบนิดหน่อยครับ ช่วงราคามันดูยาวนะครับ จริงๆมันเพราะว่าพอเป็นAMDมันจะถูกลงอ่ะครับ ส่วนตัวผมไม่ว่าจะ Turion64x2 หรือc2d ก็ได้ครับ

- แต่ผมได้ยินมาว่า AMD มันร้อน มันเปลืองไฟ มันไม่ทน (แต่มันถูกกว่าเยอะ ถ้าแรงพอกัน <--เลยสนใจ) ส่วนc2d ดีกว่าตลอดอ่ะ ถามมากี่คนเค้าก็ว่าดี (แต่มันแพงกว่า) เลยอยากรู้ความจริงครับ

- จุดหลักๆคือ ผมอยากได้คอมที่ถูก ใช้ได้นานๆ(ผมใช้เกิน5ปีแน่นอนครับ) ใช้งานออกแบบของวิศวะ เกมส์ธรรมดาๆ ส่วนใหญ่จะfm กะdota ไม่ค่อยเล่นหรอกครับ ส่วนมากตัดหนัง แปลงหนัง

ช่วยจัดให้ทีครับ ตอนนี้ผมก็ดูๆ ACER 4520G-200512MI ,4520G-401G16Mi ,4920G-5A1G25MN ยี่ห้ออื่นถ้ารุ่นไหนดีราคาประมาณนี้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ เห็นบอกกันว่าACERมีปัญหาก็เริ่มกลัวเหมือนกัน

แห่ะๆ เราก้อหัวอกเดียวกานเรยเนอะ แต่เราเพิ่งซื้อไป Acer 4520G รุ่น Turion TL-60 อ่าค่ะ
    ซื้อมาได้ 2 วัน กำลังลุ้นอยู่ว่าจะมีปัญหามั้ย หุหุ เหนหลายคนเค้าแนะนำNBที่ถูกๆหน่อยและดี
    อย่างเช่น BenQ S41 F8 แต่ถ้าไม่เกิน 28k คงต้อง Acer แหละค่ะ (อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน ต้องรบกวน repต่อไป)

Comment

ผมใช้ ASUS A8T Turionx2 TL-56 ซื้อมาใหม่ๆ ไม่ค่อยร้อนเลยครับ

แต่พอจับแรม 1gb x2 เป็น dual channel เข้าไป โห้ ร้อนจริงๆ

แต่ไม่รู้ว่าเครื่องอื่นเค้าเป็นอย่างผมบ้างป่าวนะ

รวมๆ ก็โอเคดีครับ แต่อยากให้บานพับแตกจริงๆ เล้ย

Comment

อิอิ ผมอีกไม่กี่วันจาซื้อ 4920G ที่เปน Core 2 2.0 T5570 อ่าครับ ไม่มีในโบชัวร์อะ -*- มันจัดรุ่นใหม่มาเอง Acer จาก 34000 เหลือ 31900 ละ อิอิ กำลังจาจับมันมาเปนของเราในอีกไม่นาน เดือนหน้ามั้ง ราคาน่าจาลงอีก ได้การ์ดจอ HD 2400 XT ด้วยอะ อิอิ

ผมว่าถ้าจาตัดหนังหรือแปลงหนัง น่าจาเป็น Core 2 น่าจาเหมาะกว่านะ เห็นมีแต่ร้านเขาบอกอย่างงี้อ่าครับ

แต่ถ้าใช้ง่านไม่หนัก เอา AMD ละกาน ถูกดีครับ แต่ร้ายเขาบอกว่าร้อนกว่า Core 2 ครับ แต่ไม่ถึงขั้นทำให้เครื่องพัง (แต่มันก็ร้อนกว่าอะ ใกล้จุดหลอมเหลวกว่ามั้ง 555+)
        ส่วนเรื่อง มีปัญหาเนี่ย รอคนที่ใช้มาตอบละกานครับ เพราะในสวนของ บอดี้เก่าโดนบ่นว่ามีปัญหาเยอะมากๆเลย แต่บ้อดี้สีขาวตัวใหม่ยังไม่รุเหมือนกันนะครับ ต้องให้คนเคยใช้นานๆมาตอบดู

ขอรอคนอื่นมาตอบละกันครับ อิอิ

Comment

เรื่องร้อนกว่าผมไม่ไม่หรอกมั๊ง แทบไม่ต่างกันมากกว่า

ตอนนี้ผมใช้ Compaq V3748AU AMD Turion 64 X2 TL-58

ก็ไม่ร้อนมากมาย

Comment

Originally posted by chumam View Post
            อิอิ ผมอีกไม่กี่วันจาซื้อ 4920G ที่เปน Core 2 2.0 T5570 อ่าครับ ไม่มีในโบชัวร์อะ -*- มันจัดรุ่นใหม่มาเอง Acer จาก 34000 เหลือ 31900 ละ อิอิ กำลังจาจับมันมาเปนของเราในอีกไม่นาน เดือนหน้ามั้ง ราคาน่าจาลงอีก ได้การ์ดจอ HD 2400 XT ด้วยอะ อิอิ

ผมว่าถ้าจาตัดหนังหรือแปลงหนัง น่าจาเป็น Core 2 น่าจาเหมาะกว่านะ เห็นมีแต่ร้านเขาบอกอย่างงี้อ่าครับ

แต่ถ้าใช้ง่านไม่หนัก เอา AMD ละกาน ถูกดีครับ แต่ร้ายเขาบอกว่าร้อนกว่า Core 2 ครับ แต่ไม่ถึงขั้นทำให้เครื่องพัง (แต่มันก็ร้อนกว่าอะ ใกล้จุดหลอมเหลวกว่ามั้ง 555+)
            ส่วนเรื่อง มีปัญหาเนี่ย รอคนที่ใช้มาตอบละกานครับ เพราะในสวนของ บอดี้เก่าโดนบ่นว่ามีปัญหาเยอะมากๆเลย แต่บ้อดี้สีขาวตัวใหม่ยังไม่รุเหมือนกันนะครับ ต้องให้คนเคยใช้นานๆมาตอบดู

ขอรอคนอื่นมาตอบละกันครับ อิอิ

ผมว่าท่านเพิ่มเงินอีก3000 เอาเบนคิวs41-357ไม่ดีกว่าหรอ

สเปกเบนคิวs41

s41-357 ราคา33900 ผ่อน0%10เดือน
            สเปก
            คอทู2กิก T7250
            แรม2กิก
            กาดจอแยกจีฟอส8600 DDR3 1024MB TUBOcach
            จอ14.1นิ้ว นำหนัก2.2โล
            รองรับระบบHDMI
            ฮาสดิส160กิก
            ไวไฟ บูลทุธ2.0 เวปแคม1.3ล้าน
            ไมค์บิวอิน
            ประกัน2ปี

งบ ไม่เกิน3หมื่น8ถ้าเอามาเล่นเกมทำงานกราฟิคชั้นสูง ไม่มีตัวไหนกินเบนคิวs41ลงคับ ที่s41 สเปคสุงกว่ายี่ห้ออื่นเพราะไม่แถมวิสต้ารวมมากับราคาเครื่องแต่เลือกลงได้ ทั้งxp หรือวิสต้าเนื่องจากมีไดเวอร์ครบและเสถียรแล้ว(เหมือนซื้อคอมโต๊ะ อะคับลงแบบนั้น)
            และบอดี้เป็นโลหะทำให้ทน เป้นรอยยาก เบา และระบายความร้อนดีกว่าบอดี้พลาสติกที่ยี่ห้อื่นนิยมใช้

อ้างอิงความแรงกาดจอในโน๊ตบุ๊คจากเวปนี้

http://www.notebookcheck.net/Mobile-...ist.844.0.html

ผมว่าสเปกแรงกว่าเอเซอรืและทนกว่าสุนย์บริการดีกว่าอีก แค่มองในมุมองผมนะถ้าท่านชอบเอเซอรืก็ไม่ว่าไร(แค่กาดจอก้แรงต่างราวฟ้ากับเหวและ--"ประมาณง่ายๆเกมเดียวกันhd2400ได้แค่ตํ่สุดแต่8600ปรับสุดได้ทุกอย่าง)

Comment

เรื่อง AMD ร้อนนี่เค้าเลิกพูดกันไปนานแล้วครับ C2D มันก็ร้อนไม่ต่างกันเท่าไรหรอกครับ
              ส่วนประสิทธิภาพต้องยกให้ C2D ครับ Tx2(Turionx2) ประสิทธิภาพจะพอๆกับพวก CoreDuo หรือพอฟัดพอเวี่ยงกับ C2D รหัส T5XXX ที่ speed ต่ำกว่า แต่ถามว่าคุ้มมั้ย ต้องถามตัวเองครับว่าเอาไปทำอะไร ตัดต่อหนัง คำนวณวิทยาศาสตร์ C2D โลดครับ แต่ถ้าใช้งานทั่วไป office,net,เกม Tx2 ดีกว่าครับ เพราะในราคาพอๆกันส่วนมากแล้ว Tx2 จะได้การ์ดจอแยก ซึ่งดีกว่า onboard แน่นอน

ผมเคยโพสไว้ในกระทู้ก่อนๆครับว่า ใช้ C2D มันก็ไม่ได้ทำให้พิมพ์งาน word เสร็จเร็วกว่ารุ่นอื่นหรอกครับ ผมใช้ C2D ตอนนี้ยังเสียดายเงินเลยครับ เพราะใช้มันไม่คุ้มค่ากับความแพงที่จ่ายเงินเอามันมา

Comment

ตอนนี้ TL 64 ก็ด้อยกว่า T7300 อยู่

แต่อีกไม่กี่เดือน เจอกัน แล้วจะหนาวเมื่อ AMD เปิด 45NM บ้าง

Comment

อ่า หรอครับ แสดงว่าร้อนไม่ค่อยต่างกันอะจิ สงสัยต้องรอAMD ต่อไป อิอิ เด๋วรอมันจัดเซตมาใหม่ดีมะเน้อ

Comment

ช่วยเทียบให้ทีครับ Core 2 T5570 2.0 (4920G) กับ AMD TL-60 2.0 (4520G) พอๆกันไหมครับ

Comment

เรื่องร้อนมันก็พอๆกันอยู่แล้วหละครับ ส่วนเรื่องความต่างที่ผมเห็นอยู่ตอนนี้ AMD จะมี Mem Controller อยู่ในตัว และใช้ HT 2.0 ซึ่งเร็วกว่า FSB ของ Intel อยู่ คือการติดต่อของ cpu ไปยังอุปกรณ์ต่างๆเช่น RAM,VGA ฯลฯ AMD จะทำได้เร็วกว่า แต่ถ้าจับ CPU มาชนกันวัดกันที่ความเร็วในการ process ล่ะก็ AMD แพ้บายครับ

Comment

อยากจะบอกว่า n/b มานจะร้อนแค่ไหนก็ช่างเหอะ มานไม่ดับก็ใช้ได้แล้ว

Comment

แต่สำหรับผม ร้อนต่างกันครับ ผมมี notebook หลายตัว compaq v3000 amd tl50 acer 4520 tl52 benq s32 t5550 s41 335 t7500 ยืนยันว่า amd ร้อนกว่าครับ แต่ไม่มากมาย ^^ แล้วก็กินแบ๊ตมากกว่าแน่นอนลองมาหมดแล้วครับ แบ๊ตเท่ากันเปิดพร้อมกัน ทำงานเหมือนกัน amd ไปก่อน(แบ๊ตหมด) แต่acer เรื่องระบายความร้อนดี เลยไม่ทำให้เครื่องร้อนมาก แต่ก็ร้อนกว่า เครื่องที่ใช้ c2d ครับ ลองจับที่ซิ้งดูก็จะรู็ครับว่าร้อนต่างกัน วัดด้วย everest ***งกันประมาณ 5องศาครับ (แต่อย่าไปซีเรียส) เอาเป็นว่าเลือกตามความเหมาะสมกับการใช้งาน และงบประมาณที่มีอยู๋ตามที่ท่านด้ายบนได้บอกมานั้นแหละครับ
                          Last edited by turionx2; 24 Apr 2008, 08:30:12.

Comment

ผมใช้ acer 4520g tk57 อยู่ไม่ร้อนครับไม่ต้องห่วงเรื่องร้อนและไม่มีปัญหาอะไร แต่เวลามาแปลงหนังตัดต่อหนังผมว่าสู้ intel ไม่ได้นะครับ

Comment

Originally posted by SuKy View Post
                              เรื่องร้อนมันก็พอๆกันอยู่แล้วหละครับ ส่วนเรื่องความต่างที่ผมเห็นอยู่ตอนนี้ AMD จะมี Mem Controller อยู่ในตัว และใช้ HT 2.0 ซึ่งเร็วกว่า FSB ของ Intel อยู่ คือการติดต่อของ cpu ไปยังอุปกรณ์ต่างๆเช่น RAM,VGA ฯลฯ AMD จะทำได้เร็วกว่า แต่ถ้าจับ CPU มาชนกันวัดกันที่ความเร็วในการ process ล่ะก็ AMD แพ้บายครับ
                              แล้วถ้ามาเอาเล่นเกม AMD จะดีกว่ารึเปล่าครับเพราะมันประสานงานกับ VGA ได้เร็วกว่าอะครับ
                              หรือว่า C2d มันมันเร็วกว่าอยู๋แล้ว ทุกอย่างก็เร็ว

ขอบคุณคร้าบบ

Comment

Working...
                              X