Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอโนตบุคอยากรู้ว่าแรมกี่mb ดูตรงไหนคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอโนตบุคอยากรู้ว่าแรมกี่mb ดูตรงไหนคับ

คือสติ็ิ๊กเกอร์gforce มันบอก128mb แต่คลิกขวาดูที่nvidia display มันบอก512 mb อ่ะเลย งง
    a8sc4p131 คับ

Nvidia Turbocache คือการเอาหน่วยความจำหลัก (RAM) มาเพิ่มให้กับ การ์ดจอครับ
    ถ้าเป็น ATi ก็ Hypermemory ครับ

Comment

งง คับ ก็ดูแล้วแรมผม2 gb เต็มอ่ะคับ แล้วมันจะเอาจากไหนไปอ่ะ
      แล้วดูไงว่าเป็นNvidia Turbocache

Comment

มาเพิ่มในลักษณะแชร์กันใช้ครับ ไม่ได้ดึงมาเลยเหมือนพวกการ์ดจออนบอร์ดครับ

Comment

Originally posted by saksith View Post
          งง คับ ก็ดูแล้วแรมผม2 gb เต็มอ่ะคับ แล้วมันจะเอาจากไหนไปอ่ะ
          แล้วดูไงว่าเป็นNvidia Turbocache
          ถ้าดูๆแล้ว ก้อคล้ายๆกะshare ram เหมือนกับ onbord
          แต่ถ้ากะการ์ดจอโน๊คบุค อย่าไปเรียกว่า share ram เลย เพราะคิดว่า การทำการร่วมกันของกราฟิกกับ ram น่าจะไม่เหมือนใน onbord

Comment

ระบบ TC น่ะ มานทำงานแบบอัติโนมัติ โดยถ้า Vram ไม่พอมานจะดึงแรมจากภายนอกมาใช้

ถ้า HT Memory มานจะเปิดปิดได้ตามความต้องการ

Comment

มันอยู่ที่ว่า ณ ขณะนั้น VGA ต้องการแรมขนาดไหน ถ้าไม่พอจะไปดึงจากแรมของระบบมาใช้ ถ้าไม่จำเป็นก็จะไม่ดึงมาใช้เน่อ

Comment

มาเก็บข้อมูล

Comment

เพิ่งรู้นะเนี้ย ขอบคุงหลายๆๆๆ

Comment

ลองพิมพ์ dxdiag.exe กด ok จะขึ้นหน้าต่างตามรูป คลิ๊กที่ display

Comment

Working...
                    X