overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: ~ ได้ยินมาว่า ข้อมูลที่ไรท์ลงแผ่น CD/DVD จะอยู่ได้ไม่เกิน 3-4 เดือน จริงมั้ยครับ ~

OverclockZone Member ez2o2z's Avatar

Default ~ ได้ยินมาว่า ข้อมูลที่ไรท์ลงแผ่น CD/DVD จะอยู่ได้ไม่เกิน 3-4 เดือน จริงมั้ยครับ ~

ได้ยินมาวันนี้เองครับว่า ข้อมูลที่ไรท์ลงแผ่น CD/DVD

เก็บไว้ได้แค่ 3-4 เดือน ก็จะอ่านข้อมูลไม่ได้ อันนี้

จริงเทจ แค่ไหนครับ ถ้าเป็นจริงแล้ว อยากจะไรท์ข้อมูล

เก็บไว้จะต้องทำยังไงครับ ประมาณว่า มีหนังดี ๆ อยากเก็บไว้ดูนาน ๆ

OverclockZone Member ManMath's Avatar
    Math-Com Bangmod[Kmutt]

กรรม ไม่จริงๆๆๆๆ เมื่อเช้ายังเอาหนังเก่าที่ไรท์ไว้ตั้งแต่ปีมะโว้มาเปิดดูยังติดเลยอ่า

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

ไม่จริงหล่ะครับ

ข้อมูลงานและลูกค้าของเก่าๆของผม จนป่านนี้ร่วม 4 ปี ไรท์ด้วยแผ่นที่ใครๆก็บอกว่า "ห่วย" ที่สุดอย่าง Princo เดี๋ยวนี้ก็ยังใช้ได้ปกติดีนิ

OverclockZone Member Soccer1397's Avatar

หนังแผ่น princo 4ปีกว่าแล้วครับดูได้เหมือนเดิม

OverclockZone Member Ajuiy's Avatar

ขึ้นอยู่กับการเก็บรักษาครับ

OverclockZone Member ez2o2z's Avatar

งั้นถามหน่อยครับว่า แผ่น CD/DVD เลือกใช้ของยี่ห้ออะไรดีครับ

ตอนนี้ใช้ PRINCO

OverclockZone Member zeusgod's Avatar

ไม่แนะนำ cd ของprinco เสียง่าย

OverclockZone Member เด็กอ่อน's Avatar
    นาป่า ชลบุรีคร้าฟ ^^

ขึ้นอยู่กับการเก็บรักษาครับ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

แล้วท่านที่ว่า "ขึ้นอยู่กับการเก็บรักษา" คือเก็บรักษาอย่างไรครับ สำหรับผมนะ ทั้งใส่กระเป๋า ทั้งใส่กล่องที่เป็นแพคทรงกระบอก มันก็ยังเสีย อ่านไม่ได้ ผมว่า มันน่าจะมีส่วนนะ ที่สารเคมี หรืออะไรเสื่อมไป ทำให้อ่านไม่ค่อยได้หรืออ่านไม่ได้เลย

jackson's Avatar
    ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

princo ยี่ห้อต้องห้ามของนักไรด์แผ่น แต่ไม่รู้ทำไมขายดีจัง

แนะนำ ohayo vio konco media omega

แพงหน่อยก็ verbatim misubishi
    Last edited by jackson; 24 Apr 2008 at 08:14:05.

OverclockZone Member greenteaz's Avatar

พยายามซื้อแบบที่ใส่กล่องบรรจุภัณฑ์
    อย่าซื้อแบบ BUS JET (บรรจุอย่างรวดเร็ว) ที่ห้อพลาสติกใสสูญยากาศ
    เพราะมันทำให้แผ่นถูกการบีบอัดด้วยอัตราสูง หากโดนความชื่นหรือเก็บไว้ในสต็อกนานๆ
    จะทำให้หลังแผ่น (ด้านสีขาว) ติดกับแผ่นที่ซ้อนทับ พอเรายกแผ่นออก หลังแผ่นก็จะลอกทันที
    ราคาต่างกัน 10 บาท ยอมเสียเถอะครับ ถือว่า 10 บาทซื้อคุณภาพและกัน

การบำรุงรักษาแผ่น CD
    - รักษาหลังแผ่นสุดชีวิต (ด้านสีขาว) เพราะตรงนี้เป็นส่วนที่เก็บข้อมูล ห้ามขีดเขียนใดๆทั้งสิ้น ถึงแม้จะใช้ปากกาสำหรับเขียน CD ก็ตาม จริงอยู่ปัจจุบันไม่มีผล แต่เมื่อกาลเวลาผ่านไป เจอความร้อนความชื้นต่างๆ หมึกจะทำปฏิกิริยาเคมีกับหลังแผ่น อาจจะทำให้ส่วนที่เขียนเกิดการหลุดลอกได้
    - หลีกเลี่ยง ความร้อนจัด ความเย็นจัด ความชื้น
    - หลีกเลี่ยงการวางแผ่นซ้อนกันเป็นจำนวนมาก (เหตุผลทางเทคนิกส์ ถ้าอธิบายคงยาว)
    - หลีกเลี่ยงการนำแผ่นใส่คาไว้ในเครื่องอ่าน เพราะเครื่องอ่านมีความร้อนตลอดเวลาขณะเปิดเครื่อง อาจจะทำให้หลังแผ่นเกิดการอ่อนตัวจนนำไปสู่การหลุดลอกของหลังแผ่นในอนาคต
    - รักษาหน้าแผ่น (ด้านสีเงิน) แต่ไม่ต้องเอาชีวิตเข้าแลกก็ได้ เพราะสิ่งที่สำคัญที่สุดคือ หลังแผ่น ส่วนหน้าแผ่นถ้าเป็นไปได้ก็อย่าให้มีรอย เพราะจะทำให้แสงที่เครื่องอ่านยิงใส่ เกิดการหักเห ทำให้ข้อมูลผิดพลาดได้เวลาอ่าน
    - รับประทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ เพื่อสุขภาพที่ดี จะได้มีเรี่ยวแรงในการมานั่งบำรุงรักษา CD อย่างที่กล่าวมาข้างต้น

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ผมว่าแผ่น dvd princo มันห่วยจิงๆคับ ไรท์เสียเอาๆ แผ่นก็อ่านไม่ค่อยออก ถ้ามะก่อนเป็น CD ยังพอใช้ได้ครับ

OverclockZone Member deedee's Avatar

อยู่แค่ 3-4 เดือน
    ปัญหามาจากการไรท์ที่ความเร็วสูงสุดครับ
    พวก ดีวีดี นี่ไรท์ที่ 16X มีโอกาสสูงมากที่จะเป็นแบบนั้น
    จะให้ดีข้อมูลสำคัญๆไรท์ที่ 4X พอ
    ส่วนซีดีก็ 8-16X ก็พอ เห็นเพื่อนบางคนมันไรท์สูงสุดเลย และร้อยล่ะ 60 ก็อยู่ได้ไม่นาน

ไม่ค่อยเข้าใจว่าจะรีบทำเวลาไปทำไม............(แล้วมาเสียดายตอนหลัง)

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

เวอบาทิมเหอะ เดี๋ยวนี้ราคาลงมาแล้วเหลือแผ่นละ10บาท

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

ดูบนกล่องคับ เวลาซื้อเ้ค้าจะบอกวิทีดูแลรักษาทำตามเค้าบอกแน่ะแหละคับ
    1. ห้้ามโดนแดดแรงๆนานๆ
    2. ห้ามไปเสีดยสีกันอะไรให้เกิดรอยหนักๆ
    ประมาณนี้อะคับ คุณภาพของแผ่นก้อมีส่วนนะคับ ^^

OverclockZone Member cyanide's Avatar
    バンコク=BKK ถนนจรัญสนิทวงศ์

Quote Originally Posted by jackson View Post
    princo ยี่ห้อต้องห้ามของนักไรด์แผ่น แต่ไม่รู้ทำไมขายดีจัง

แนะนำ ohayo vio konco media omega

แพงหน่อยก็ verbatim misubishi
    princo ขายดีเพราะมานถูกอะนะ
    สมัยก่อน CD ผมก็เคยใช้ แผ่นลอกได้จริงๆ DVD เลยไม่กล้าซื้อเลย
    ohayo vio ผมก็ใช้อยู่ ใข้ได้ดีเหมือนกันครับ นานเป็นปีละ จนถึงปัจจุบันยังไม่มีแผ่นไหนลอก ราคาใช้ได้

Quote Originally Posted by greenteaz View Post
    พยายามซื้อแบบที่ใส่กล่องบรรจุภัณฑ์
    อย่าซื้อแบบ BUS JET (บรรจุอย่างรวดเร็ว) ที่ห้อพลาสติกใสสูญยากาศ
    เพราะมันทำให้แผ่นถูกการบีบอัดด้วยอัตราสูง หากโดนความชื่นหรือเก็บไว้ในสต็อกนานๆ
    จะทำให้หลังแผ่น (ด้านสีขาว) ติดกับแผ่นที่ซ้อนทับ พอเรายกแผ่นออก หลังแผ่นก็จะลอกทันที
    ราคาต่างกัน 10 บาท ยอมเสียเถอะครับ ถือว่า 10 บาทซื้อคุณภาพและกัน

การบำรุงรักษาแผ่น CD
    - รักษาหลังแผ่นสุดชีวิต (ด้านสีขาว) เพราะตรงนี้เป็นส่วนที่เก็บข้อมูล ห้ามขีดเขียนใดๆทั้งสิ้น ถึงแม้จะใช้ปากกาสำหรับเขียน CD ก็ตาม จริงอยู่ปัจจุบันไม่มีผล แต่เมื่อกาลเวลาผ่านไป เจอความร้อนความชื้นต่างๆ หมึกจะทำปฏิกิริยาเคมีกับหลังแผ่น อาจจะทำให้ส่วนที่เขียนเกิดการหลุดลอกได้
    - หลีกเลี่ยง ความร้อนจัด ความเย็นจัด ความชื้น
    - หลีกเลี่ยงการวางแผ่นซ้อนกันเป็นจำนวนมาก (เหตุผลทางเทคนิกส์ ถ้าอธิบายคงยาว)
    - หลีกเลี่ยงการนำแผ่นใส่คาไว้ในเครื่องอ่าน เพราะเครื่องอ่านมีความร้อนตลอดเวลาขณะเปิดเครื่อง อาจจะทำให้หลังแผ่นเกิดการอ่อนตัวจนนำไปสู่การหลุดลอกของหลังแผ่นในอนาคต
    - รักษาหน้าแผ่น (ด้านสีเงิน) แต่ไม่ต้องเอาชีวิตเข้าแลกก็ได้ เพราะสิ่งที่สำคัญที่สุดคือ หลังแผ่น ส่วนหน้าแผ่นถ้าเป็นไปได้ก็อย่าให้มีรอย เพราะจะทำให้แสงที่เครื่องอ่านยิงใส่ เกิดการหักเห ทำให้ข้อมูลผิดพลาดได้เวลาอ่าน
    - รับประทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ เพื่อสุขภาพที่ดี จะได้มีเรี่ยวแรงในการมานั่งบำรุงรักษา CD อย่างที่กล่าวมาข้างต้น
    ข้อสุดท้ายท่าน นี่เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

OverclockZone Member SAMURAi_DiNz's Avatar

ไม่จริงครับ ผมว่า มันขึ้นอยู่กับแผ่นที่คุณใช้ครับ แล้วก็การเก็บรักษา

ตอนแรกๆที่ผมเริ่มเล่นคอม ก็บ้าเอาแต่ยี่ห้อ Princo แต่ลืมนึกไปเลยกว่า ก่อนหน้านี้ที่เราใช้ FDD อ่ะ เราใช้

Imagtion กันเต็มบ้านเต็มเมือง ตอนนี้เลยหันมาเล่นของ imagtion ไปแล้วครับ ไม่สนใจแล้วไอ้ Princo ห่วยๆอ่ะ

ก็คิดดูดิ ขนาดเก็บใส่กล่อง ยังขึ้นราได้เลยอ่ะ (เป็นดวงๆดำๆเลย) แล้วถ้าเป็นแผ่นที่ต้องเอามาอ่านข้อมูลบ่อยๆอ่ะ

พี่น้องครับ ลอกครับ ลอก ลอกออกมาเป็นแผ่นๆๆเลย ห่วยแตกสุดๆๆ

แนะนำให้เปลี่ยนยี่ห้อได้แล้วน่ะครับ

OverclockZone Member RunN18's Avatar

princo นี่ส่วนใหย่นะครับ ไรท์เกบไว้แล้วเอากลับมาอ่าน มันจะอ่านไม่ค่อยออกอะ

ตอนนี้ใช้ ver

แต่เหนเค้าบอก memorex น่าจะดีที่สุด เคลือบหลายชั้นมาก

OverclockZone Member moohoo's Avatar

ผมใช้ DVD-R Princo ไรท์หนังมาร้อยกว่าเรื่อง ยังไม่เสียซักแผ่นเลยครับ เหอๆ

การเก็บรักษา กับ ความเร็วในการไรท์ เป็นตัวแปรสำคัญครับ

ส่วน CD ผมใช้ BenQ ที่ห้อพลาสติกใสสูญญาากาศแน่นๆ ก็ยังไม่เสียซักแผ่นเช่นกันครับ

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

วิธีเก็บของผมนะ

อย่าเก็บใส่ซอง เพราะตอนเอาเข้าเอาออกมันเสียดสีกับซอง

ผมแนะนำเก็บใส่หลอดดีกว่าใ่ส่หลอดละ 40 แผ่นกำลังดีตอนจะเอามาใช้ หาลำบากหน่อยแต่ถนอมได้ดีกว่าซอง

เก็บใส่กล่องใหญ่ๆอีกที รักษาความชื่นในอากาศรอบๆให้ดี เอาเม็ดดูดความชื่นที่แถมจากสาหร่ายมาใส่ใว้ด้วยก็ได้

พี่ที่ผมรู้จักอยู่คนนึงแกเล่นเก็บใส่กล่องสูณยากาศเลย

ส่วน DVD ผมใช้ ยี้ห้อ Smartbuy ครับ 50 แผ่น 340 จริงๆลองมาหลายยี้ห้อแล้วแหละยังไม่เคยไร้เสียเลย ใช้ LG H62L ไร้
    Last edited by kingza99; 28 Apr 2008 at 02:30:11.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks