Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับ N/B BenQ ครับ T_T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับ N/B BenQ ครับ T_T

ตอนนี้กำลังอยากได้ N/B ตัวแรกในชีวิต แล้วกะใช้มันจนเรียนจบ4ปีที่มหาลัย+ทำงานไปเรื่อยๆครับ

จากงบเท่าที่มีอยู่ ไม่เกิน 30,000 บาท กับความต้องการในการใช้งานคือ

1.ทำงาน(เขียนโปรแกรม+CAD+Microsoft)

2.เล่นเน็ต+ฟังเพลง+ดูหนัง

3.เล่นเกม(BF2,COD4,etc...)โดยไม่เน้นภาพ เล่นเลื่อนเป็นพอ

แล้วก้อได้หาโน๊ตบุ๊คที่มีคุณสมบัติใกล้เคียงที่จะทำพวกนี้ได้อยู่2ตัว(ไม่เอาAcer+Asusนะคับ)

ก้อคือ

1.CompaQ V3709TX 28600บาท (เห็นมีแต่คนบอกลงXPหาไดร์เวอร์ยาก)

2.BenQ S41-357 34,900 บาท (เกินงบ แต่สเปคโดนอาจจะทำเรื่องของบเพิ่มได้ ^^")

หรือจะ BenQ S41-310 31,xxxบาท ต่างกับ BenQ S41-357 เยอะไหมครับ?

ทั้งนี้ ผมก็ไม่เคยได้ยินแบรนด์N/BของBenQ เลยครับ เคยได้ยินแต่ HP,CompaQ,Lenno
    vo,Toshiba,และอื่นๆ

เลยอยากจะทราบว่าคุณภาพของเจ้าS41-357 มันทนทานดีไหมครับ ?

หรือว่า Benq ก็คล้ายๆ Acer+Asus ? (Benq ของประเทศอะไรครับ?)

ผมกลัวว่าจะใช้ได้ไม่นาน หรือ ใช้ไปซักพักแล้วเกิดปัญหา = ="

อยากได้ที่แบบว่าซื้อทีเดียวแล้วใช้ได้นานๆไม่ต้องซ่อมหรือเปลี่ยนอะไรมากมาย(ผมใช้แบบถนอม)

รบกวนด้วยครับ กับ N/bตัวแรกในชีพนี้
    Last edited by 603winz; 24 Apr 2008, 08:51:47.

ตอนแรกก็ไม่ค่อยมั่นใจในbenq notebook ครับ รู้แต่เค้าทำ หลายอย่าง เด่นที่จอlcd แต่พอลองใช้มา1ตัวs41-335 ก็เริ่มมั่นใจขึ้นมาหน่อยว่าแรงคุ่มราคา ถ้าเทียบกะ acerที่หลายท่านคิดว่าถูกและไม่ดี ผมว่าbenqถูกกว่าอีก ลองเทียบ 4920 กะ s41 ดู ครับ หรือแม้แต่ hp dv2xxx s41 แรงกว่าและถูกที่สุด เรื่องความทนทาน นั้นขึ้นอยู่กะใช้งานครับ แต่ผมใช้(และoverclock)s41-335 มาชนิดที่ว่า "เต็มตีน" ก็ไม่มีอาการรวนอะไรให้เห็น เรื่อง 0 บริการ นี้ไม่เคยไป แต่ทั้ง2เครื่องรับประกัน2ปี(s41 s32 ) ไม่รู้ว่าดีแค่ไหนครับ ถ้างบไม่มาก แต่อยากได้ความแรงและความสวยงามของจอภาพ รวมถึงงานประกอบที่อยู่ในระดับ ดีพอใช้ ล่ะก็ ไม่ผิดหวังครับ
    ปล 3ตัวที่ให้เลืก s41 310ก็คุ่มครับ แต่กลัวว่าจะหาไม่ได้แล้ว เป็นผมเลือก s41-357 ครับ
    Last edited by turionx2; 24 Apr 2008, 08:59:32.

Comment

เห็นด้วยตามท่าน turionx2 ครับ

Comment

BenQ เป็นของไต้หวันครับ แยกตัวมาจาก Acer

Comment

เบนคิวอะคับถามว่าทนทานว่าวัสดุดีกว่าหลาๆยี่ห้อๆเพราะบอดี้เป็นโลหะ(ยี่ห้ออื่นนิยมบอดี้พลาสติก)ทำให้ทน เป็นรอยยาก ระบาบความร้อนดี และเบา แถมศุนย์บริการดี
          แต่ถามว่าทำไมคนรู้จักน้อย เพราะมันถ้าเทียบกับยี่ห้อตลาดหลายๆยี่ห้อเบนคิวเพิ่มาตีตลาดโน๊ตบุ๊ค(ประมาณ7-8ปีที่แล้ว)และคนไทยติดยี่ห้อทำให้มันยังดังยาก จนท้ายสุดมาดังตอนเบนคิวs41นี่แหละคับเพราะแรงสมราคา และทนเพราะใช้วัสดุเป็นโลหะ(ในขณะที่ยี่ห้ออื่นพลาสติก)

ตอนผมซื้อs41(เมื่อ7เดือนที่แล้ว)ก่อนหน้านี้ผมใช้โน๊ตบุ๊คโซนี่เก่าๆของพ่อ(พ่อเปลี่ยนเครื่องใหม่ยกเครื่องเก่าให้)
          ผมก็ใช้มาจนโซนี่เมนบอรดเสีย ต้องไปส่งศุนย์หมดประกันเจอค่าซ่อมไป2หมื่น ผมไม่ซ่อมเพราะแพงเกิน(เจอคนขายเชียร์ให้เทินให้ราคาแค่หมื่นเดียวตอนซื้อมาตัี้ง6หมื่นใช้แค่2ปี) ผมก็เลยไปซ่อมร้านข้างนอกคิด8000 ทีนี้พอซ่อมเสร็จใช้ไปได้อีกซักครึ่งปี จอภาพเสื่อม ส่งศูนย์คิดหมื่น4 ร้านข้างนอกคิด6000 ผมเลยคิดว่าซื้อใหม่ดีกว่ามีแต่ซ่อมๆ ไม่เห็นมันจะทนสมราคาและโซนี่เลย

ที่นี่ผมก็เลยมองแบนกลางๆเช่น เอเซอร์ เอซัส hp คอมแพค ไรงี้ กะงบไม่เกิน4หมื่นกะใช้เรียนวิศวะคอม4ปีจบ
          ผมก็นั่งศึกษาในหลายๆบอร์ดไปงานคอมมาตปีที่แล้วทุกครั้ง นั่งศึกษาดูข้อดีข้อเสียแต่ละยี่ห้อ ตอนแรกก็กะเอาhpแต่ดูไปดูมามันมีปัยหาไดเวอร์xp แถมกาดจอไม่แรง แถมไวเรสเทียบกับยี่ห้ออื่นแรงน้อยกว่า และแพงเกินงบ4หมื่นไปนิด ดูเอเซอร์ก็ไม่มั่นใจมีแต่คนด่าข้อเสีย(บวกลองของเพื่อนมันแล้วไม่ชอบ) อัลซุสa8(ตอนนั้นไม่มีf8)ก็บานพับแตก และหาไปเรื่อยๆจนมาเจอ

เบนคิวs41 ตอนแรกก็เอ๊ะทำโน๊ตบุ๊คด้วยหรอเห็นแต่ดังเรื่องมือถือกับlcdและเครื่องไรท์dvd ผมก็ศึกษาสเปกแรงมากแรงสุดเลยตอนนัี้นในงบไม่เกิน50000(ไม่มีf8กับy510) แถมอ่านก็เจอแต่คนชม ผมก้เลยไปลองจับดูและรอราคามันตกมาเหลือ4หมื่นก็ซื้อ ผมก็ศึกษาว่ามันถูกกว่าไคเพื่อนเพราะไม่คิดค่าวิสต้าแท้ลงไปรวมในราคาเครื่อง แต่มีไดเวอร์xpหรือวิสต้าครบและเสถียรและ(ทำให้ผมถูกใจมากเพราะอยากลงxpลองเล่นวิสต้่าและไม่ชอบ)

พอเอามาใช้เพื่อนก้ตกใจว่าไมผมซื้อเบนคิวทั้งที่เมื่อก่อนใช้โซนี่(มันรุ้ว่าผมเป้นคนนิสัยจะซื้อไรคิดนาน) ผมก้บอกว่ารุ่นนี้กุดูมาและดีและแรง แต่ที่ถุกเพราะไม่คิดวิสต้าแท้รวมไปกับราคาเครื่อง ผมลองกับของเพื่อนที่มันเพิ่งซื้อhp กับเอเซอร์มา พวกมันบอกแรงวะแถมไม่ค่อยมีปัยหาไรเลย จนตอนแรกเพื่อนในกลุ่มที่ไม่มีโน๊ตบุ๊คก้ไปซื้อs41ตามผม

ฟันธง เบนคิวs41ใช้ดีคับผมใช้มา7เดือนและ(ในบอร์ดนี้ผมเห้นบางตนใช้กันเป้นปีและด้วย) แต่ที่มันถูกกว่าใครเพื่อนเพราะมันไม่คิดค่าวิสต้าแท้รวมไปกับราคาเครื่อง แต่มีไดเวอร์xpและวิสต้าครบและเสถียรและเลือกลงได้(ลง2osก้ได้มีคนในs41คลับลงหลายคน) วิธีลงก็ให้ร้านลงให้แบบซื้อคอมโต๊ะประกอบเองหรือเอามาลงเองก็ได้
          ########################

ให้เวปเกี่ยวกับข้อมูลs41

อันนี้เวปโบรชัวร์เบนคิวs41
          http://www.benq.co.th/products/joybook/?product=1073

อันนี้คลับs41
          http://forums.overclockzone.com/foru...58#post2595858

อันนี้ชำแหละไส้ในส่วนประกอบของเครื่องs41(เครดิตท่านCentrino)
          http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=174823

Comment

ขอบคุนมากครับ ^^

Comment

ไม่สนใจไวโอ้มั่งเหยอก๊ะ (T^T)

Comment

ว่าแต่ ท่านหา s41-310 มือ 1 ได้เหรอคับๆ

Comment

ผมคงหา 357 มาใช้หละคับ ^^"

Comment

สนับสนุนอีก 1 เสียงครับ ร้าน mouse ที่ pantip ซื้อสด s41-357 ราคา 34500 นะครับ ถูกกว่าร้านอื่นในพันทิพย์ 400 อ่าคับ ลองดูนะครับ พอดี พึ่งพาเพื่อนไปซื้อมาครับ

Comment

ถ้าอยู่เชียงใหม่ ร้าน goodspeed มี s41-357 ราคา 33,900(ไม่รวม 7% นะ)
                      ซื้อสดไปกัน 2 ปี ฯลฯ

Comment

Working...
                      X