Announcement

Collapse
No announcement yet.

เน้นเล่นเกม X2 4200+ กับ E63oo เลือกตัวไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เปงผมเลือก E 6300 อะคับ เพราะว่าทำได้มากกว่าคำว่าเล่นเกมส์ด้วยแหละ

Comment

ไม่อยู่ฝ่ายใดทั้งสิ้น ไม่ใช่สาวกamd ไม่ใช่สาวกintel

ความคิดส่วนตัวน่ะครับ
      เล่นเกมใช้แค่หัวเดียวหรือ2หัว ไม่ใช่ตัวแปรทั้งหมด
      ผมจะเอาราคาของทั้ง2ตัวมาเทียบกันด้วย

ลองเช็คราคา AMD กับ Intel เทียบกันดูครับ
      ผมขอยกตัวอย่างจากเวปร้านJIB ราคาณ.วันนี้

Athlon64 3500+ ราคา3,950 (1หัว)
      Intel D820 ราคา4,090 (2หัว)
      ต่างกัน140บาท

ตัวแปรอีกอัน คือ ราคาเมนบอร์ด
      ถ้าเอาสเปคใกล้เคียงกัน ราคาก็ไม่ต่างกันมาก Intelแพงกว่า200-300บาท

สรุป ถ้าใช้Intelก็จ่ายแพงกว่าAMD 440บาท
      แต่Intel สามารถเผื่อใช้งานที่เป็นMultitaskingได้ด้วย
      ยิ่งคนที่ชอบเปิดหลายๆหน้าต่าง หลายๆโปรแกรม ยิ่งได้ประโยชน์จากตรงนี้

คำตอบสำหรับ X2 4200+ หรือ E6300 จขกท.น่าจะได้คำตอบในใจแล้ว(มั้ง)

Comment

ขอเสริมคุณ keang นะครับ สมุติว่า ถ้า จขกท เลือกทาง E 6300 แล้วใช้เมนบอร์ดที่รองรับระบบไว้และถ้าเกิดว่าอยากเปลียนซีพียูตัวที่สูงขึ้นอาจจะทำได้ง่ายกว่าถ้าลองสังเกตุเมนบอร์ดจะเป็น 775 ทั้งหมดแต่ว่าต่างจากซีพียูทางค่ายของ Amd มีหลากหลายมาก ไม่ว่าจะเป็น 754,939,940 ซึ่งถ้าจะเปลียนจาก Sempron2800+ เป็น Athlon64 3000+ หรือเป็น Athlon64 FX-62 นั้งหมายความว่าจะต้องทำการเปลียนทั้งเมนบอร์ดทั้งซีพียูเลยทีเดียวอันนี้แค่ยกตัวอย่างนะครับ เหตุที่ว่าด้วยเป็นกลไกทางการตลาดและการขายที่มีจะมุ่งหมายมาให้ผู้ที่ต้องการซื้อเปลี่ยนเพียงเพื่อแค่มันเป็นของใหม่และเทคโนโลยี่ใหม่เท่านั้นเอง ในความคิดส่วนตัวผมน่ะครับหากว่าท่านใดอ่านแล้วรู้สึกไม่พอใจหรือไม่สบายใจผมต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย เมื่อก่อนผมก็เคยมีความคิดที่อยากใด้คอมสักเครื่องที่แรงๆ เพื่อที่จะเอาไว้โชว์ โดยเริ่มซื่อครั้งแรกเป็น P4 2.4A / 1M / 533 Ram 256 Mainboard Asus P4v8x-x Geforce2 Mx400 64 Mb Hdd Samsung 40/7200หลังจากที่ได้ซื้อมาก็ทำการเปลี่ยนไปเรื่อย จาก
        Geforce2 Mx400 64 Mb เป็น Geforce4 Mx440 64 Mb เพราะมันเสีย
        เปลี่ยน Ram 256 เป็น 512
        เพิ่ม Hdd Seagate 80 Sata
        เปลี่ยน พัดลมซีพียู เป็นของ Jet4 ICB-V83
        เปลี่ยน ซีพียู จาก 2.4 เป็น 3.2E/1M/800
        เพิ่ม Ram (อีกแล้วครับท่าน) อีก 512
        เพิ่ม PSU เข้าไปอีกหนึ่งตัว แบบว่าใช้สองตัวคู่อ่ะครับ
        เปลี่ยน Geforce4 Mx440 64 Mb เป็น FX5200 128Mb Asus
        เปลี่ยน FX5200 128Mb Asus เป็น Gigabyte ATi9550/25128bit
        หลังจากที่หมดทรัพย์ไปพอสมควรท่านก็ลองประมาณเอาและกันว่าผมหมดไปเท่าใดในขณะที่ทำในขณะนั้น Hdd Sata พึ่งจะออกมาว่าตลาดใหม่ๆ ราคามันอยู่ที่ 3kกว่าๆ ซีพียู 3.2 อยู่ที่ 11kกว่าๆ บังเอิญมันเกิดไปฟังหลวงปู่เทศนาธรรมมันจึงเกิดความคิดว่าทำไมเราต้องเป็นอุปกรณ์ขนาดนี้ เพื่ออะไร ก็เลยตั้งสติใหม่ ยุติการเพิ่ม การเปลี่ยน (ถ้ามันยังใช้ได้) และจะต้องใช้งานมันให้คุ้มค้ามากที่สุดเท่าที่จะใช้มันได้แต่ต้องคอยดูแลเอาใจใสมันด้วยเผื่อว่ามันอาจจะอยู่กับผมไปอีกสัก 3-5 ปี ผมหวังว่าท่าน จขกท จะได้เครื่องถูกใจนะครับ

Comment

ผมก็ไม่อยู่ข้่างไคร ครับ แต่ถ้าจะซื้อคอมมาเล่นเกมส์ ผมจะเลือก
          AMD หัวเดียว 3200+ 3500 บาท เกิบส่วนต่างอีก 3000 บาทสำหรับE6300 ไปลงที่การ์ดจอครับ รู้แค่เนี้ยะครับ

Comment

เห่อ พวกคุณเล่นเกมทำไมไม่ซื้อเครื่องเล่่นเกมส์กันละคับ อันนี้ไม่ได้ว่าน๊ะคับแต่ว่าไม่ว่าชาตินี้หรือชาติหน้าไม่มีวันที่เครื่องคอม
            จะแสดงผลได้ดีกว่าเครื่องเล่นเกมส์คับ
            อ่อ อีกอย่างCpu X2 กะ Dualcore ไม่มีเกมส์ใดในโลกตอนนี้ซับพอร์ตน๊ะคับขอแจ้งให้ทราบโดยทั่วกันไว้น๊ะที่นี้ด้วย
            ประกาศ

Comment

Originally posted by puter
              อ่อ อีกอย่างCpu X2 กะ Dualcore ไม่มีเกมส์ใดในโลกตอนนี้ซับพอร์ตน๊ะคับขอแจ้งให้ทราบโดยทั่วกันไว้น๊ะที่นี้ด้วย
              ประกาศ
              จริงๆแล้วมีครับ เท่าที่ผ่านๆตาก็4-5เกม

แต่ผมรอ PACMAN กะ Bomberman กะ ตู้ชิ่ง เวอชั่น2หัว

Comment

ถ้าเป็นผมนะครับ
                เครื่องสำหรับ เล่นเกม(เน้นเกม) ใช่ AMD หัวเดียวดีกว่า 3500+ ถูกดีด้วย
                แล้วไป เน้น การ์ดจอ จะดีกว่า

Comment

Working...
                X