Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าใส่แรม4แถว แถวละ1 G มันจะทำงานครบทั้ง4แถวเลยมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าใส่แรม4แถว แถวละ1 G มันจะทำงานครบทั้ง4แถวเลยมั้ย

เพราะเห็นเคยมีคนบอกว่ามันทำงานแค่3กิ๊ก หรือแค่ว่ามันเห็น3แต่จิงๆทำงาน4 เนื่องจากไม่เข้าใจครับรบกวนทีครับ

ต้องลง os 64 bit คับถึงจะเห็นเต็ม และใช้ได้เต็ม

Comment

เห็น 4 แถว ใช้งาน 4 แถวน่ะแหละครับ

แต่ขนาดที่ใช้ มันไม่เกิน 3 Gb. อย่างที่ท่านว่ามาอ่ะ

Comment

ข้อความจากหนังสือ ฟิวเจอร์เกมส์ 138

วินโด้ xp/vista 32bit เข้าถึงแรมได้ 4กิ๊กแน่นอนแค่ในระบบแสดงได้น้อยหว่าความเป็นจริงเพราะส่วนหนึ่งของแรม นำไปใช้งานวินโด้ส่วนแบบ64บิท สามารถรองรับได้128กิ๊ก
        อธิบายทีครับ

Comment

Originally posted by ending View Post
          ข้อความจากหนังสือ ฟิวเจอร์เกมส์ 138

อธิบายทีครับ

อธิบายได้ว่า หนังสือมั่วงับ....

ใส่ 4Gb ใช้งานได้ ตามที่ OS เห็นงับ....

ตัว XP 32 bit มีความสามารถ ทำ memory address ได้สูงสุดที่ 4 Gb งับ.... แต่ เจ้า memody adress เนี่ย ละจะถูกใช้ กับทั้ง RAM และ อุปกรณ์ hardware เกือบทุกชิ้น ในเครื่องที่มี mem ของมันเอง

ส่วนที่เหลือ จากการใช้งาน กับ Hardware อื่นแล้ว จะเป็นของ RAM งับ.... มันเหลือแค่ ไหน OS ก็ใช้ได้แค่นั้นงับ.....

ถึงตัว MB จะเห็น ว่า RAM มีที่ว่าง แต่ ตัว OS ไม่มี memory adress เหลือสำหรับมัน... ก็เหมือนกับ OS มันม่ายรู้จัก ละงับ... program หน้าไหน ก็ไม่สามารถใช้งาน หรือเข้าถึง RAM ส่วนนี้ได้ถ้า program นั้นทำงานผ่าน OS (พวก Program เข้าถึง ram ตรงๆ ไม่ผ่าน os มีสิทธิ์ใช้ได้งับ)

ps เครื่องโล่งๆ ไร้อุปกรณ์ เสริมเลย ใส่ 4GB กับ XP32bit ก็จะเหนแล้ว ใช้งานได้เต็ม 4GB งับ

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
            อธิบายได้ว่า หนังสือมั่วงับ....

ใส่ 4Gb ใช้งานได้ ตามที่ OS เห็นงับ....

ตัว XP 32 bit มีความสามารถ ทำ memory address ได้สูงสุดที่ 4 Gb งับ.... แต่ เจ้า memody adress เนี่ย ละจะถูกใช้ กับทั้ง RAM และ อุปกรณ์ hardware เกือบทุกชิ้น ในเครื่องที่มี mem ของมันเอง

ส่วนที่เหลือ จากการใช้งาน กับ Hardware อื่นแล้ว จะเป็นของ RAM งับ.... มันเหลือแค่ ไหน OS ก็ใช้ได้แค่นั้นงับ.....

ถึงตัว MB จะเห็น ว่า RAM มีที่ว่าง แต่ ตัว OS ไม่มี memory adress เหลือสำหรับมัน... ก็เหมือนกับ OS มันม่ายรู้จัก ละงับ... program หน้าไหน ก็ไม่สามารถใช้งาน หรือเข้าถึง RAM ส่วนนี้ได้ถ้า program นั้นทำงานผ่าน OS (พวก Program เข้าถึง ram ตรงๆ ไม่ผ่าน os มีสิทธิ์ใช้ได้งับ)

ps เครื่องโล่งๆ ไร้อุปกรณ์ เสริมเลย ใส่ 4GB กับ XP32bit ก็จะเหนแล้ว ใช้งานได้เต็ม 4GB งับ

แน่ใจแล้วเหรอ ไปว่าหนังสือเค้ามั่วอ่ะ ซอฟแวร์กะฮาร์ดแวร์มันคนละอย่างกันนะ

Comment

ยังไงกันเนี่ยครับ งง ตกลง ว่ามันใช้งานได้มั้ยจะได้ซื้อ อีกอันนึง

Comment

ไม่ OC ผมก็แนะนำ 4 แถวครับ ลง OS 64

แต่ถ้า OC ขนาด ผมยัด GMH 4 แถว ยัง OC ไม่เอาใหนเลยครับ

Comment

ใช้server 2003 32 bit สิครับ
                  Last edited by vee; 2 Oct 2008, 00:13:05.

Comment

Originally posted by vee View Post
                    ใช้server 2003 32 bit สิครับ
                    2K3 Server 32 BIT ยังเห็นเกิน 4 GB ได้เลยครับ

แต่มันเล่นเกมส์ไม่ค่อยดีสิครับ

รู้สึกว่า 2K ก็เห็น 4 GB นะครับ

Comment

ก็เล่นได้ทุกเกมนิครับที่xpเล่นได้แต่ต้องปรับแต่งระบบให้vga ทำงานเต็มรูปแบบกับ ตั้งค่า soundหน่อยนิครับ driver ก็ใช้กับ xpได้เลย

Comment

OC ใส่ 4 แถวไม่เอาอ่าว(แถมลากยากอีก)

ผมก็ใช้ 4 แถวนะครับ สบายๆ ใน windows โชว์ราวๆ 3.2 G ครับ
                        รอ Vista มันดีกว่านี้ แล้วจะเปลี่ยนไปใช้

Comment

คืออย่างงัย แรมมากกว่า ประสิทธิภาพมันก็ดีกว่า แต่ขึ้นอยู่กับการทำงานของท่านๆด้วยนะคับ

Comment

Originally posted by nokkabb View Post
                            คืออย่างงัย แรมมากกว่า ประสิทธิภาพมันก็ดีกว่า แต่ขึ้นอยู่กับการทำงานของท่านๆด้วยนะคับ
                            เน้นเล่นเกม อย่างเดวเลยจำเป็นมั้ยต้องใส่4g แล้วเกมส่วนใหญ่มันใช้กี่G เอาแบบเกมที่สเปคโหดสุดๆ(กินแรมสุดๆ)

Comment

Originally posted by ending View Post
                              เน้นเล่นเกม อย่างเดวเลยจำเป็นมั้ยต้องใส่4g แล้วเกมส่วนใหญ่มันใช้กี่G เอาแบบเกมที่สเปคโหดสุดๆ(กินแรมสุดๆ)
                              2G ก็เหลือเเล้วครับ

Comment

Working...
                              X