Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมคอมยิ่งใช้ไปมันยิ่งกิน Ram มากขึ้นอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมคอมยิ่งใช้ไปมันยิ่งกิน Ram มากขึ้นอ่ะครับ

คอมผมใช้ Win XP Ram 512MB

ลงคอมใหม่มาซัก 2 เดือน

แรกๆก็เปิดคอมมากินแรมแบบไม่เปิดโปรแกรมอะไร ก็กินแรม ซัก 170-180MB ได้ เล่นเกมส์ SF มันก็กินไม่เกิน 512MB ขนาดเปิดเกมส์พร้อมกับเปิด IE ก็เปิดได้

พอผ่านไป 2 เดือน เปิดคอมมากินก็ Ram เท่าๆเดิมนะครับ 170-180MB แต่เล่นเกมส์มันมีอาการเหมือน Ram ไม่พอ แถมเปิดเกมส์พร้อมกับ IE ก็ช้าก่าแต่ก่อน กว่าจะขึ้น ก็ 10 วิ

ถ้าเปิด IE ไม่กี่หน้า ก็รู้สึกว่ามันกินแรมมากขึ้นกว่าแต่ก่อน

ผมก็ตั้ง Startup แล้วนะครับ เอาพวกที่ไม่จำเป็นออก ไวรัสก็ไม่น่าจะมี ดูรูปด่านล่างนะ

แสกนไวรัสแล้ว สบายแวร์ก็ แสกนแล้ว คอมก็ Defrag แล้ว ก็ไม่หาย

อยากรู้ว่า ทำไมคอมยิ่งใช้ไปนานขึ้นเหมือนมันยิ่งกินแรมมากขึ้นอ่ะครับ

หาพวกโปรแกรม คลีนเครื่องมาลงดูบ้างคับ

Comment

เช่นโปรแกรมอะไรครับ

ผมใช้ nod32 กับ ad-aware se สแกนไวรัส กับ สปายแว

Comment

ผมใช้ system cleaner คับ ลบพวก temp เก่าๆ

Last edited by kgb99; 24 Apr 2008, 19:32:53.

Comment

ccleaner ครับผม ลองหามาใช้ดู

Comment

CCleaner ลองดูครับ ที่ทำงานผมใช้อยู่ ฟรีแวร์ครับ ดีระดับนึง

^
            ^
            ^
            ^
            คห.บน ใจตรงกัน (ขออภัยครับตอนโพสข้อความท่าน BlueSenior ยังไม่ขึ้น)
            Last edited by cyanide; 24 Apr 2008, 19:35:22.

Comment

TuneUp Utilities 2008,Your Uninstaller! 2008 ครับ

Comment

ขอบคุณครับจะลองดู

Comment

Originally posted by BlueSenior View Post
                  ccleaner ครับผม ลองหามาใช้ดู
                  ใช้อยู่เช่นกันคับ Freeware คับผม

คลิก ---> Download CCleaner v2.06.567 ล่าสุด

Comment

spyware + ไวรัส + พวก Task Bar + ที่มันตั้ง Auto Runing ตั้งแต่เปิดเครื่อง

ยิ่งเล่น ยิ่งลงโปรแกรมเพิ่มยิ่งลงข้อมูลเพิ่ม มันก็ช้าไปเรื่อยๆ
                    ลงโปรแกรมเท่าที่จำเป็นครับ ดูหนังฟังเพลงเล่นเกมส์ ไม่เล่นก็ลบทิ้ง ถ้าอยากให้มันเร็ว
                    อย่าพยามลงโปรแกรมเสริมไร้สาระ มันทำให้หน่วงเครื่อง
                    เครื่องผมจะลงวินโด้ใหม่ๆทุก 2 เดือน บางทีก็ไม่ถึงถ้ามันอืดๆหน่อยอย่าลืม back up ข้อมูลไว้ด้วยละ

Comment

Originally posted by TheFirst View Post
                      spyware + ไวรัส + พวก Task Bar + ที่มันตั้ง Auto Runing ตั้งแต่เปิดเครื่อง

ยิ่งเล่น ยิ่งลงโปรแกรมเพิ่มยิ่งลงข้อมูลเพิ่ม มันก็ช้าไปเรื่อยๆ
                      ลงโปรแกรมเท่าที่จำเป็นครับ ดูหนังฟังเพลงเล่นเกมส์ ไม่เล่นก็ลบทิ้ง ถ้าอยากให้มันเร็ว
                      อย่าพยามลงโปรแกรมเสริมไร้สาระ มันทำให้หน่วงเครื่อง
                      เครื่องผมจะลงวินโด้ใหม่ๆทุก 2 เดือน บางทีก็ไม่ถึงถ้ามันอืดๆหน่อยอย่าลืม back up ข้อมูลไว้ด้วยละ
                      ที่ท่านบอก ผมก็ทำหมดแล้วแหละ ลองอ่านดู

ตอนนี้ผมใช้โปรแกรม system cleaner ที่ท่าน kgb99 กำจัด file ขยะ ดีขึ้นเยอะเลยครับ

Comment

ใช้ Mozila แทนซิ อิอิ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                          ใช้ Mozila แทนซิ อิอิ
                          ใช้แล้วยังไงหรอครับ

Comment

-- แล้วปิด Service ขยะ 31 อย่างออกแล้วหรือยัง
                            -- คลีน Registry ขยะหรือยัง
                            -- Defrag Registry (ไม่ใช่ HDD นะ) ที่มันปนเปกันมั่วเมี่ยมั่งหรือเปล่า
                            -- คลีนไฟล์ .Dll ขยะๆ ที่ไม่ใช้ออกแล้วหรือเปล่า

Comment

ของนายนี่ยังน้อยๆๆ Vista ผมอ่ะ เปิดมาก็กินแรม ไป 9xx MB แล้วครับ

ถ้าใช้ไปเรื่อย จะกินไปถึง 11xx MB เลยน่ะ ( 1-1.5 GB ) อ่ะ โครตโหด

Comment

Working...
                              X