Announcement

Collapse
No announcement yet.

เช็คเมนบอร์ดยังไงคะว่าจะใส่ hdd ได้สูงสุดเท่าไหร่ (คอมเก่า)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เช็คเมนบอร์ดยังไงคะว่าจะใส่ hdd ได้สูงสุดเท่าไหร่ (คอมเก่า)

อยากเพิ่ม hdd เข้าไปค่ะ ตอนนี้มี 40 gb แต่ไม่รู้ว่าจะใส่ได้เท่าไหร่น่ะค่ะ ความจุสูงสุด

ตัวแรก GA-8SD533
    รายละเอียด
    http://www.gigabyte.com.tw/Products/...Name=GA-8SD533

Celron 1.6 (กะว่าไปอัพเป็น P4 2.6 หรือ 2.8)
    SD RAM 640 MB
    Innovision TNT2 M64 W/32MB (กำลังจะเปลี่ยนเป็น FX5500 256mb)
    HDD 40 GB
    Finex 350w

ตัวที่สอง M7VIGPRO-D
    รายละเอียด http://www.amptron.com/html/MB-M7VIGpro-D.html
    AMD 1.7 มั๊งคะ
    แรม 256/266
    HDD 40GB

ต้องดูยังไงแล้วต้องทำยังไงบ้างคะ รบกวนด้วยค่ะ

อื่นๆ ก็ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยค่ะ กำลังจะอัพเกรดคอม 2 เครื่องน่ะค่ะ

ตอนนี้สนใจจะเพิ่ม hdd เข้ามาอีกลูกค่ะ แต่ไม่รุ้จะเพิ่มได้อีกกี่ GB

ดูคู่มือเลยครับ
    แล้วก็ up bios

Comment

IDE ช่องนึง(เส้นนึง)ใส่ได้ 2 ตัวครับ จะเป็น CD/DVD หรือ ฮาร์ดดิสก์ก็ได้ แต่ต้องปรับให้เป็น Master และ Slave

Comment

upgrade hdd น่าจะไม่เกิน 250g มั้งครับ

Comment

Originally posted by magna View Post
          ดูคู่มือเลยครับ
          แล้วก็ up bios
          ได้เครื่องมาไม่มีคู่มือค่ะ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากเลยค่ะ แต่ก็ยังไม่รู้ชัดเจนอยู่ดีว่าจะอัพได้แค่ไหน - -

Comment

ผมว่าจะใช้ harddisk ขนาดเท่าไหร่ก็ได้นะ mainboard ไม่ fix หรอก

แต่จะใส่ได้กี่ก้อนก็ต้องดูว่ามี sata หรือ ide กี่ช่อง (ide เส้นนึ่งก็ได้สุด 2 ตัว)

Comment

Originally posted by sarit View Post
                ผมว่าจะใช้ harddisk ขนาดเท่าไหร่ก็ได้นะ mainboard ไม่ fix หรอก

แต่จะใส่ได้กี่ก้อนก็ต้องดูว่ามี sata หรือ ide กี่ช่อง (ide เส้นนึ่งก็ได้สุด 2 ตัว)
                ขอบคุณมากนะเจ้าคะ ว่าแต่ สาย ide ที่ว่ามีกี่ช่องนี่ดูยังไงหรือคะ แฮ่ๆๆๆ

ถ้ามันไม่มีซื้อมาเพิ่มได้หรือป่าวคะ

Comment

ตามข้างบนครับ

ยัดๆเข้าไปเหอะ

Comment

ขอบคุณค่ะ

Comment

55555

Comment

Originally posted by yinggg View Post
                        ขอบคุณมากนะเจ้าคะ ว่าแต่ สาย ide ที่ว่ามีกี่ช่องนี่ดูยังไงหรือคะ แฮ่ๆๆๆ

ถ้ามันไม่มีซื้อมาเพิ่มได้หรือป่าวคะ
                        ถ้าไม่มีคู่มูลอย่างที่คุณว่า ให้ดูที่เมนบอร์ดครับ ช่อง IDE สำหรับใส่สายแพ แต่ก่อนจะมี 2 ช่อง(สีฟ้ากับสีดำ) สีฟ้าใส่ฮาร์ดดิสก์ สีดำใส่ซีดี ดีวีดี(ใส่อันไหนก็ได้ ไม่จำเป็นว่าจะต้องใส่ตามสีที่ผมว่ามา) หรือไม่รู้ให้เอาสายแพเสียบดูครับ มันจะเสียบเข้าถ้าไม่เข้าแสดงว่า เป็นช่องสำหรับใส่ฟ๊อปปี้ดิสก์

อย่างที่ผมว่ามาครับข้างบนน่ะครับ ได้ตอบไปแล้วว่า สายแพ 1 เส้นจะสามารถต่อได้ 2 ตัว ดังนั้นจะต้องจัมป์ให้เป็นมาสเตอร์ หรือ slave ก่อนครับ

Comment

เท่าที่ดูบอร์ดทั้ง 2 ตัวน่าจะมี IDE แค่2ช่อง
                          ก็คือต่ออุปกรณ์ได้ 4 ชิ้น
                          หักไดรว์ CD/DVD ไปเท่าที่มี ที่เหลือคือจำนวนที่จะต่อฮาร์ดดิสได้ครับ อย่าลืมนับฮาร์ดดิสตัวเก่าที่เสียบคาอยู่ด้วยละ

Comment

ฮารด์ดิสจะใส่ได้เท่าไรไม่จำกัดนิครับถ้าพรอทมันเสียบได้ ยุคนี้เกิน 20 gb คงเป็น แบบ 80 เส้นละครับ ส่วนขนาดที่จะมองเห็นและใช้งานได้มันขึ้นอยู่กับ ระบบปฎิบัตการ ที่ใช้กับการสร้างระบบไฟล์ของพาติชั่น

Comment

เสียบลองดู ^..^
                              เดี๋ยวก็รู้ได้ไม่ได้ นะ

Comment

Working...
                              X