overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: ใช้ Althon64 3200+ ทำไมมันร้อนจัง

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Default ใช้ Althon64 3200+ ทำไมมันร้อนจัง

เป็น Althon64 3200+ 939
    ความร้อนมันจะอยู่ที่ประมาณ 60 ตลอดเลย
    Full Load ยัน 65 เลย
    ใครเป็นอย่างผมบ้าง

Case อยู่ที่ ประมาณ 40
    ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ Case ระบายความร้อนไม่ดีหรือปล่าว
    แล้วใช้โปรแกรมอะไรเช็คได้
    ซิ้งค์เป็นของเดิมที่ติดมีกับ CPU

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member sunserus's Avatar

ใส่ฮีทซิ้งไม่ดี หรือลืมทาซิลิโคนเปล่า ปกติ 35 ไม่เกิน 40

OverclockZone Member ๐ผ่านมาเจอ๐'s Avatar
    ปากช่อง(ในป่าลึก)

ของผม42นะไม่เกินนี้

OverclockZone Member maroon2pac's Avatar
    อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา

ใช้ Q fan อ่ะป่าวอ่ะคับ ถ้าใช้อยู่ก็ปิดสะคับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ใช้ Q Fan อยู่ครับ ถ้าปรับลดลงมา สัก 60 พัดลมจะดังมากเลย หมุนประมาณ 5000 กว่าๆ รอบ

OverclockZone Member

แปลกๆแล้ว พัดลมพวก A64 มันวิ่ง 2300 - 3500 รอบ ไม่น่าจะดังมากขนาดนั้น

แล้วอีกอย่าง A64 มันไม่ร้อนขนาดนั้นอะ ถอดแล้วใส่ซิ้งใหม่ดูนะ แปลกแล้วละ

Quote Originally Posted by BOYWA View Post
    แปลกๆแล้ว พัดลมพวก A64 มันวิ่ง 2300 - 3500 รอบ ไม่น่าจะดังมากขนาดนั้น

แล้วอีกอย่าง A64 มันไม่ร้อนขนาดนั้นอะ ถอดแล้วใส่ซิ้งใหม่ดูนะ แปลกแล้วละ
    ถอดแล้วก็ใส่ใหม่แล้วก็ 60 ครับ
    หรือว่า Mainboard มันโกงก็ไม่รู้
    ดูความร้อนจาก ไบออสอ่ะครับ
    พัดลมก็วิ่งประมาณ 3500 รอบครับ
    แต่ถ้าความร้อนมันสูง มันจะวิ่ง 4000 - 5000 รอบเลย

OverclockZone Member sompoch842's Avatar
    Suttisarn Road DinDang Bangkok

ใช้บอรด์อะไรครับบอกหน่อย แล้วค่อยมาเริ่ม นับหนึ่ง กันใหม่

เมนบอร์ด
    MSI รุ่น RS480M2-IL

แบบในนี้ครับ

http://www.msi.com.tw/program/produc...il.php?UID=639

OverclockZone Member issabella's Avatar
    ร้านลาบหน้าปากซอย

ลองเช็คบอร์ดครับ Bios อาจเพี้ยน แล้วทำให้ตัว เซนเซอร์ ที่วันความร้อน Cpu เพี้ยนด้วยครับ ในกรณีนี้เกิดขี้นแล้วกับหลายบอร์ดเช่น A7V8X-X ของ Asus คือจริงๆแล้ว Cup ปกติแต่บอร์ดมันเอ๋อ เลยวัดค่าเพี้ยนๆครับ (อันนี้จากประการณ์โดยตรงครับ) วิธีทดสอบ ถ้าเกิดหาบอร์ดอื่นมาเทส ได้ลองดูครับ

OverclockZone Member sompoch842's Avatar
    Suttisarn Road DinDang Bangkok

ความเห็นเดียวกันกับความเห็นข้างบนครับ ลอง Flash Bios Version ใหม่ดูครับ(ให้ร้านที่ซื้อทำให้น่ะครับ ถ้าไม่มั่นใจ)

OverclockZone Member

ของผมเป็น เป็น 940 นะ 3200+ 57 องศา+
    ร้อนมากก

G.แก้มก้น Member nazzzaa's Avatar

ผมว่าลองเช็คทิศทางการไหลเวียนของ อากาศใน เคสท่านดูครับน่าจะมีปัญหาหรือไม่ก็ลองดุว่าหน้าสัมผัสของ CPU โดน Sink หรือป่าวหรือไม่ลองหา ซิลิโคน มาทาใหม่ครับเอาของที่มีคุณภาพมาลองดู ปกติอุณหภูมิไม่น่าจะสูงขนาดนั้น

นี่ของผมครับที่ใช้อยู่ปัจจุบัน spec ตามด้านล่าง Full แค่ 36 เองครับ จริงๆลากได้ไกลกว่านี้แต่เสียวพังครับ ><

ผมก็ว่าน่าจะเป็นที่ Mainboard เอ๋อ เพราะว่าซื้อ มือสองเขามาด้วย
    ผมลองจับซิ้งค์ดู มันก็ไม่เห็นร้อนเลย เวลา Full Load มันร้อน แต่พอหยุด ความร้อนลดลงเร็วมากเลย จาก 63 เหลือประมาณ 57 ใช้เวลาไม่กี่วินาที(ดูจาก CPU Cool)
    เดี๋ยวจะลองอัพ Bios ดู ไม่รู้ว่าจะหายหรือปล่าว

OverclockZone Member keang's Avatar

MSI รุ่น RS480M2-IL
    HPกับCompaq ก็ใช้ตัวนี้ครับ

OverclockZone Member issabella's Avatar

D-Com ก็ปวดหัวกับบอร์ดรุ่น A7V8X-X นี่แหละคับ ผิดพลาดที่การผลิต ผมใช้บอร์ดรุ่นนี้ ซื้อใหม่ไปประกอบเองเคลมไป 5 รอบ เหมือนเดิม เลยเปลี่ยนมาใช้Gigabyte หายเป็นปกติครับ ตอนหลังเพิ่งได้รู้ว่าเป็นที่บอร์เพี้ยน รุ่นนี้คนซื้อไปเคลมกันเยอะมากครับสุดท้ายต้องเปลี่ยนรุ่นให้ลูกค้าไปเป็นจำนวนมาก.....ผมว่าลองหาบอร์ดอื่นมมาเทสดูครับชัวร์ที่สุด

OverclockZone Member keang's Avatar

A7V8X-X เพี้ยน
    อาการเป็นยังงัยครับ

อาการเท่าที่ผมเจอหลักๆก็คือเรื่อง ความร้อนที่สูงผิดปกติใน Bios นะครับ มันทะลุด 60 C+

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ปกติ ไม่ OC ไม่น่าเกิน 45 นะครับ OC แล้วก็ไม่น่าเกิน 55 สำหรับซิ่งเดิมครับ
    ลองประกอบซิ่งใหม่ครับ

หรืออาจเป็นที่เซ็นเซอร์มันเพี้ยนครับ

ความร้อนใน Bios มันทะลุ 60 เลย
    แต่เข้าใน Windows มัน 40 ก่าๆ เอง โดยใช้ CPU Cool วัด
    มันหมายความว่าไงอ่ะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks