Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีข้อสงสัยเรื่อง RAM กับ Socket AM2 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีข้อสงสัยเรื่อง RAM กับ Socket AM2 ครับ

จากบทความ เรื่อง Odd Multiplier Problem ของ Socket AM2

Link : http://www.overclockzone.com/spin9/r...0+/index5.html

ถ้าผม นำ Athlon64 มา Overclock เช่น Athlon64 3200+ 2.0 GHz มา Overclock เป็น 2.4 GHz
    1) แรมจะทำงานได้ที่ 667 (ตามตัวหารเดิม 2000 / 6 = 333 x 2 = 667) หรือว่า
    2) ที่ 600 MHz (2.4 / 8 = 300 x2 = 600) หรือว่าไม่ใช่ทั้งคู่ครับ

ถ้าเป็นแบบ ข้อ 2 ถ้าเราจะ Clock ให้ดูแล้วคุ้ม ก็ต้องไปวิ่งที่ 2.33 GHz (2330 / 7 = 332.8 x 2 = 665.7 จะดีกว่า ใช่ไหมครับ

เรื่องที่สองนะครับ ความสามารถในการโอเวอร์คล๊อก โดยใช้ พัดลมCPUธรรมดาๆ เอาแค่พอหอมปากหอมคอ ไม่ร้อนมาก ของ Athlon64 สามารถไปได้แค่ไหนครับ (ไม่ต้องการคล๊อกมาก เอาแค่ใช้แรมได้คุ้มสุดก็เป็นพอ) แล้วก็ระหว่าง Model ต่างๆ ตัวไหนที่น่าใช้ที่สุดครับ

เรื่องที่สาม
    การใช้ Dual Core จะทำให้ Antivirus ไม่หน่วงเครื่องจริงหรือเปล่าครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ตอบข้อแรกครับ ถ้าเราไม่ได้ไปทดอะไรมัน แต่จะมีบัสที่สูงขึ้นตามบัสของ cpu

ตอบข้อ 2 นะครับ แล้วต่อด้วยครับว่าจะเอาขนาดไหน ของผมไช้ซิงเดิม ไปถึงที่ 2.7 ได้

แต่ก็ก็มีพัดลมบ้านเป่าอัดไปอีก ผมว่าถ้าจะไช้ซิงเดิม บัสสัก 250 กำลังดีเรย

Comment

ขอบคุณครับ มีคำถามะเพิ่มเติม

ไปอ่านเรื่อง O/C Sempron 3000+ ที่ 3GHz ก็เห็นว่าแรมทำงานที่ 1200 MHz

ทำไมอ่านตอนแรกบอกว่าตัว CPU Support แค่ 667 ละครับ งง

อย่างนี้ปัญหาเรื่อง Odd Multiplier ก็เป็นเฉพาะคนที่ซื้อมาใช้แบบไม่ O/C เท่านั้นเหรอครับ

แล้วก็ ถ้าเราสามารถ O/C ไปที่ความเร็วเท่ากันได้ และมีแรมที่รองรับความเร็วสูงๆ CPU ที่มีตัวหารต่ำกว่าก็จะได้เปรียบใช่หรือไม่ครับ เพราะว่า แรมจะทำงานที่บัสสูงกว่า
      Last edited by OverCough; 9 Dec 2006, 00:22:25. Reason: เพิ่มเติม

Comment

นั่นสิครับ ผมอ่านแล้วก็งงเหมือนกัน
        แบบนี้ amd ทีเป็น AM2 ถ้าจะใช้แรมให้คุ้มต้อง overclock ใช่ไหมครับ
        อ่านแล้วเหมือนถ้าเราเล่นเดิมๆ แรมมันวิ่งได้ไม่เต็ม 667 อะครับ

Comment

เอาเป็นว่า CPU ตัวคูญเลขคู่ก็ใช่ได้ครับ อ่านมากๆก็งงครับ

Comment

Working...
          X