Announcement

Collapse
No announcement yet.

วินโดวบูตไม่ติด ลงใหม่จากแผ่นก็ไม่ได้แก้อย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วินโดวบูตไม่ติด ลงใหม่จากแผ่นก็ไม่ได้แก้อย่างไรครับ

ตอนสุดท้ายที่เล่นคือกำลังเล่น warIIIอยู่ แล้วมันก็ค้างไป

จากนั้นรีสตาทเครื่อง ก็ขึ้นให้เลือกโหมดวินโดว (safe mode , last know good, normal modeพวกนี้)

ผมเลือกทุกหัวข้อแล้ว มันขึ้น หน้าจอ รูปโลโก้วินโดว แล้วมีแถบโหลดด้านล่าง วิ่งไปซัก2วิ มันก็รีสตาทเองใหม่ทุกรอบครับ

จากนั้นผมลอง บูตจากแผ่นดู ก็โหลดได้ปกติ พอถึงwindows startup ก็ค้าง ซักพักขึ้นจอฟ้า

Tech info:

STOP: 0x00000024

ผมได้หาข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตมาแก้แล้ว แต่ว่าไม่มีวิธีจะเข้าวินโดวไปได้เลย

จะฟอแมตก็ไม่ได้ เพราะว่า โหลดไดฟเวอร์จากแผ่น แล้วมันก็ค้างขึ้นจอฟ้า

ตอนนี้ไม่รู้จะแก้ปัญหาอย่างไรแล้วครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ

เช็คไฟในใบออส ถ้าไม่มีตัวใหนต่ำกว่าปกติมาก ให้เช้ดไดร์เวอร์ครับ ลงวินดดวใหม่ก็ได้ ลอง ปรับค่าทุกอย่างในใบออส ให้ปกติ(หากมีการ OC )

Comment

Originally posted by wikorn View Post
      เช็คไฟในใบออส ถ้าไม่มีตัวใหนต่ำกว่าปกติมาก ให้เช้ดไดร์เวอร์ครับ ลงวินดดวใหม่ก็ได้ ลอง ปรับค่าทุกอย่างในใบออส ให้ปกติ(หากมีการ OC )
      ครับ ไม่มีตัวไหน oc เลยครับ

ผมลงใหม่ไม่ได้ครับ

วิธีที่ลงใหม่นี่คือ ให้บูตจาก CD ใช่มั้ยครับ

ผมบูตไปแล้ว แต่ พอโหลดไดร์เวอร์ต่างๆแล้วถึงคำว่า windows startup

มันก็เปลี่ยนเป็นจอฟ้าอีกแบบน่ะครับ

ดังที่แจ้งปัญหาไป ทำไงดี

Comment

(stop code 0X00000024) NTFS File System
        สาเหตุและแนวทางแก้ไข:
        อาการนี้สาเหตุเกิดจากการรายงานผิดพลาดของ Ntfs.sys คือไดร์เวอร์ของ NTFS อ่านและเขียนข้อมูลผิดพลาด สาเหตูนี้รวมถึง การทำงานผิดพลาดของ
        controller ของ IDE หรือ SCSI เนื่องจากการทำงานของโปรแกรมสแกนไวรัส หรือ พื้นที่ของฮาร์ดดิสก์เสีย คุณๆสามารถทราบรายละเอียด
        ของerror นี้ได้โดยให้เปิดดูที่ Event Viewer วิธีเปิดก็ให้ไปที่ start > run แล้วพิมพ์คำสั่ง eventvwr.msc เพื่อเปิดดู Log
        file ของการ error โดยให้ดูการ error ของ SCSI หรือ FASTFAT ในหมวด System หรือ Autochk ในหมวด
        Application

Comment

คือเข้าไปแก้ปัญหาในวินโดวไม่ได้ไงครับ

ทำไงล่ะเนี่ย

สลับแรม ทำความสะอาด ถอดออกแล้วเสียบใหม่ทั้งเครื่องหมดแล้ว

เชคทุกอย่างเรียบร้อยดี

แต่ก็ไม่สามารถเข้าไปในวินโดวได้เลยครับ

มันรีตัวเองตลอด บูตจากแผ่นไม่ได้

ถึงwindows starting แล้วก็เปลี่ยนเป็นจอฟ้าที่ว่า

งงมากมาย

Comment

ผมก็เป็นนะครับ ปัญหาเหมือนคุณลูฟี่เป๊ะเลย

บูตเข้าวินโดว์ไม่ได้ ทั้งเซฟโหมด last known

แก้ยังไงก็ไม่ได้อ่ะครับ ลงใหม่ก็ไม่ได้

ใครทราบช่วยที่นะครับ

Comment

ลองถอดแรมออกตัวนึง ใช้ตัวที่คิดว่า ดีที่สุด แผงเดียว
              ถ้าไม่ได้อีก สงสัย HDD อยากไปเที่ยวศูนย์

Comment

ผมลองใช้แรมแถวเดียวแล้วอ่ะครับ ก็เหมือนเดิม

สงสัยWDของผมคงอยากออกไปเที่ยวบ้าง เหอๆ

ใช้มาปีเดียวเองงะ หรือเป็นที่ผมใช้HDDแค่ลูกเดียว

เป๋าแฟบอีกละผม

Comment

Originally posted by Ignition View Post
                  ผมลองใช้แรมแถวเดียวแล้วอ่ะครับ ก็เหมือนเดิม

สงสัยWDของผมคงอยากออกไปเที่ยวบ้าง เหอๆ

ใช้มาปีเดียวเองงะ หรือเป็นที่ผมใช้HDDแค่ลูกเดียว

เป๋าแฟบอีกละผม
                  น่าจะเป็นที่แรมครับ เพราะผมเจออาการนี้มาเมื่อไม่นานนี้เอง ตอนแรกนึกว่าโดนไวรัส เพราะมันจะให้บู๊ตเข้าเซพโหมดอย่างเดียว แต่พอเืลือกแล้วเครื่องก็รีสตาร์ท จะลงใหม่ก็แจ้งว่าแผ่นเสียอ่านไฟล์ xxx (จำไม่ได้ว่าตัวใหน) จะบู๊ตด้วย Win PE ก็แจ้งว่าแผ่นเสียอีกเลยไปหาร้านคอมเขียนแผ่นขี้นมาใหม่แต่ก็เจอาการเิดิมแจ้งว่าแผ่นเสีย

เลยลองถอดแรมออกตัวแล้วบู๊ตใหม่ก็เข้าได้ พอลองเปลี่ยนแรมตัวที่ถอดออกแทนก็ออกอาการเดิม

ป.ล.
                  ตอนแรกที่ไม่คิดว่าเป็นที่แรมเพราะเครื่องไม่มีเสียงเตือนเลยไม่เอะใจ เพราะแรมผมก็เคยเสียมาก่อนตัวนั้นพอใส่เข้าไปเครื่องจะร้องเตือนเลย

ลองเอายางลบถูๆ ดูแล้วลองสลับดูครับว่าหายหรือเปล่า หรือบางที่เคราะห์ซ้ำกรรมซัด แรมมันพร้อมใจกันโบกมือบ๊ายบายก็เป็นได้

Comment

Working...
                  X