overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: notebook จอกระจกหรือว่าจอด้าน

OverclockZone Member asaps's Avatar
    Chonburi - Rayong

Default notebook จอกระจกหรือว่าจอด้าน

คืดว่า จะเลือกโน๊ตบุคสักตัว
    เลืิอกจอแบบไหน เหมาะกับการทำงานแบบไหนดีกว่ากัน
    แล้วพวกท่าน ใช้แบบไหนหรอครับ อยากทราบความคิดเห็นน่ะ

จอมันไม่เกี่ยวกับการใช้งาน แต่มีผลการสะท้อนและน้ำหนัก

จอด้านๆที่คุณเข้าใจ มันจะเบากว่า ภาพสวยกว่านะผมว่า แล้วก็สะท้อนแสงน้อย

แนะนำจอสมัยใหม่แบบนี้ครับ

OverclockZone Member thegenius's Avatar

จอกระจกนั่งหันหลังให้แสงจะดูไม่ชัดครับ แสงมันจะสะท้อน เหมาะสำหรับดูหนัง เพราะภาพจะชัดคมสวย เหมาะสำหรับนั่งทำงานในห้อง
    ส่วนจอด้านข้อดีคือมันไม่สะท้อนแสงครับ ไปใช้ที่ไหนก็ได้ แต่อาจจะดูหนังไม่มันครับ

OverclockZone Member ohm123's Avatar

เท่าที่ดูจอกระจกจะทำให้ภาพคมชัดครับ ข้อเสียคือมันจะสะท้อนแสงเป็นการสร้างภาระแก่กล้ามเนื่อที่ดวงตาที่ต้องรับแสงและประมวลฯน่ะครับมองนานๆอาจมีอาการเมื่อยล้าได้ครับ ถ้าดูตามหลักออฟโตมิสทรี(ไม่แน่ใจว่าพิมพ์ถูกไหม)การที่มีแสงเข้าตามากๆหรือสะท้อนเข้ามากๆจะไม่ดีครับจะเป็นต้อได้ครับ หรือแม้แต่เวลาขับรถในตอนกลางวันแสงสะท้อนและยูวีก็มีผมกับดวงตาครับ พูดไปนู่น

ส่วนจอด้านใช้งานนานๆน่าจะสบายตากว่านะครับแต่ไม่สวยเท่าตัวแรก

ถ้าใช้จอกระจกอย่างผมเวลาใช้ในห้องก็หาฉากหลัง(ผนังด้านหลังคนใช้)ที่ทึบหน่อยเพื่อลดการสะท้อนของแสงครับ

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

จอกระจกภาพชัด + สว่าง มีผลทำให้แสบตาเวลาใช้ด้วยครับ (คนที่แพ้แสงขาวมากๆ จะลำบากครับ)

ถ้าต้องการใช้งานต่อเนื่องได้นานๆ ผมว่าจอด้านมันก็ดีกว่านะ แต่ถ้าเน้นEntertainก็อีกเรื่องนึงครับ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

ปรับเอาได้ไหมครับ เรื่องจอนะครับ แสบไม่แสบยังไง น่าจะปรับได้

OverclockZone Member Dynamic66's Avatar

ถ้าทำพวกรูป พวกกราฟฟิก อะไร ไม่แนะนำจอกระจก นะครับ
    เพราะ มันจะ "สวยเกินไป" เวลาเอาไปเปิดที่อื่น หรือ พิมพ์ มันจะไมไ่ด้แบบตาเห็นในคอม
    กับผมว่ามันแสบตากว่า ยิ่งถ้าด้านหลังมีแสงนะ มันจะสะท้อนใช้ยากๆ ยังไงไม่รุ้ หุๆ

แต่เอาไว้ดูรูปละแจ่มเลย สีสวยดี 55+

ถ้าใช้ผมคงใช้แบบที่เป็นจอธรรมดาครับ

OverclockZone Member QooKung's Avatar

ขึ้นอยู่กับการทำงาน แล้วก็ความชอบครับ น่าจะลองไปดูด้วยตัวเองนะครับว่าชอบแบบไหน แต่ถ้าทำงานพิมพ์เอกสารนานๆ น่าจะหาจอด้านมากกว่า (ปัจจุบันรู้สึกว่าหาไม่ค่อยได้แฮะ)

อีกอย่างจอกระจก ถ้ามีแสงมากๆ มันจะสะท้อนแล้วอาจตกใจหน้าตัวเองได้ - -;

OverclockZone Member เอ้'s Avatar
    บางแสน ชลบุรี,Pakret Nonthaburi , ปาย แม่ฮ่องสอน

จอกระจกใช้ข้างนอก มองเห็นเงาอะไรข้างหลังเต็มเลย ใน office ก็จะลายไปด้วยเงาดวงไฟ ถ้าชอบแบบนี้ก็เลือกเลยครับ

OverclockZone Member asaps's Avatar
    Chonburi - Rayong

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ ^^

OverclockZone Member

แต่ว่า spec มานก็เลือกไม่ได้นีอ่ะสิครับ ผมละ อยากได้จอ แบบ TFT จะแย่อ่า แต่หาไม่ได้อะครับ
    s41-324

OverclockZone Member scodex's Avatar

ง่ะ ผมเปงคนนึงที่แนะให้ใช้จอด้านนะ

ตอนนั้นผมเอาจอกระจกของเพื่อนมาทำงาน ปรากฎว่าปวดตาอย่างแรงเลยงะ

งานไม่เส็ดเลยงุงิ เลย ต้องพักไปดูสิ่งที่น่าสนใจก่อน อิอิ

OverclockZone Member turionx2's Avatar

ผมก็ชอบจอด้าน แต่ที่บ้านมีแต่จอกระจก - -"

OverclockZone Member

ตอนนี้แทบจะหาจอด้านไม่ได้แล้วครับ ยอมรับว่าใช้ไปนาน ๆ แล้วก็แย่เหมือนกันครับ

Bookmarks

Bookmarks