Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++ ปัญหาเรื่อง Net Phone ปะทะ Lan +++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• +++ ปัญหาเรื่อง Net Phone ปะทะ Lan +++

คือ ตอนนี้ผมมีปัญหาอยู่อย่งนึง ไม่ทราบว่ามีใครพอจะมีความรู้หรือชี้แนะช่องทางให้ที

เริ่ม เลย ละ กัน นะ ครั บ คือ เวลาอยู่ที่ทำงานเนี่ย ปกติ Computer ของ เราก็จะต้อง

ต่อเข้ากับ Network ของบริษัท ช่ายไหมครับ แล้วที่นี่ ตัว ข้าพเจ้าเอง ก็อยากเล่น Net ด้วย

จึงเอามือถือ มาต่อ แต่พอต่อแล้ว ทำให้เราไม่สามารถ เข้าใช้ Lan งานในบริษัทเราได้

ท่านใดมีเทคนิควิธี หรือ โปรแกรม ช่วยแนะนำหน่อยนะครับจะเป็น พระคุณ อย่างสูง

แล้ว networkของท่านไสมารถใช้งานเน็ตได้หรือครับ....ปกติเป็น อินเตอร์เน็ต...หรือ อินทราเน็ตครับ...เคยใช้อินเตอร์เน็ตได้หรือป่าว...และโทรศัพท์ของคุณเป็นรุ่นอะไร....ถ้าเป็นสมารท์โฟนมันจะมีnetworkในตัว..ลองใช้งานปกติดูก่อนครับ....แล้วค่อยใช้ใช้โทรศัพท์

Comment

ไอ้เน็ต Net Phone ต่อแบบไหนเป็นแบบ USB Dial-UP หรือเป็น Bridge Network มาเลย
      ในกรณี USB Dial-UP ไม่น่าจะมีปัญหา
      คิดว่าคงเป็น Bridge Network มาต่อเข้า Lan Adaptor ซึ่งถ้ามี Lan Adaptor ตั้งแต่ 2อันขึ้นไปมันจะมีปัญหาว่าถ้า Adaptor ทั้ง 2อันตั้ง IP ไว้ในช่วง Subnet เดี๋ยวกันมันจะวิ่งออกไม่ถูก เช่น
      Lan1 192.168.0.10/24 Cop Network
      Lan2 192.168.0.11/24 Phone Network
      ระบบจะวิ่งออกไม่ถูก Adaptor ให้แก้โดยการย้ายให้อยู่คนช่วงของ Subnet เช่น
      Lan1 192.168.0.10/24 Cop Network คงเดิมตามของบริษัท
      Lan2 192.168.1.11/24 Phone Network และต้องแก้ GW ของ Lan2 ให้ชี้ไปที่ IP ของ Phone ด้วยและแก้ IP ของ Phone ให้อยู่ช่วง 192.168.1.xxx ด้วย
      Last edited by JO; 27 Apr 2008, 16:33:36. Reason: ตรวจอักษร

Comment

Working...
      X