Announcement

Collapse
No announcement yet.

x-fi fps อยากต่อ bose acousticmass 16

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• x-fi fps อยากต่อ bose acousticmass 16

คือผมใช้ x-fi gamer fps ที่ไม่มี front อ่าครับ อยากทราบว่า จาต่อกะ bose acousticmass 16 ยังไงครับ ดูในเวป bose เหนว่ามันไว้ต่อกะ reciever คือ ขั้วต่อมันเปนสายทองแดงไม่มีหัวอ่าครับ ผมต้องซื้อไรเพิ่มบ้างครับ พอดีกำลังจาซื้อเลยศึกษาก่อนน่ะครับ เหนว่ามีต่อแบบ digital ด้วย งี้ก็เส้นเดียวจบป่าวครับ ยังไงแนะนำทีนะครับ
    นี่ link bose ใน spec แล้วมันจามี owner manual บอกอ่าครับ แต่บอกไม่เครียเพราะว่ามันไว้ต่อ reciever อ่าครับ
    http://www.bose.com/controller?event...hebox.jsp#tabs
    ขอบคุณครับ

Bose AM ต้องหา AVR มาเพิ่มอีกไม่ใช่เหรอครับ

ถูกๆ ก็ หมื่นกว่าบาท ดีๆก็ สามสี่หมื่นครับ

Comment

Originally posted by ~jelly* View Post
      Bose AM ต้องหา AVR มาเพิ่มอีกไม่ใช่เหรอครับ

ถูกๆ ก็ หมื่นกว่าบาท ดีๆก็ สามสี่หมื่นครับ
      ไม่มีวิทีอื่นเลยหรอครับ แล้ว avr มันใช่ amp รึป่าวครับ + boss am มันไม่มี amp ในตัวหรอครับ
      เศร้าอ่า

Comment

ดันหน่อย ช่วยแนะทีนะครับ

Comment

Originally posted by pizpizza View Post
          ไม่มีวิทีอื่นเลยหรอครับ แล้ว avr มันใช่ amp รึป่าวครับ + boss am มันไม่มี amp ในตัวหรอครับ
          เศร้าอ่า
          AVR เป็นตัวถอดระหัส + AMP

ดูหนัง ฟังเพลง เสียบสาย optical /coaxial จากต้นเสียง เส้นเดียวจบ

หากเล่นเกมส์ ก็ต่อ analog 6.1 เข้า avr ก่อน

ส่วน bose มีแอมป์ในตัว เฉพาะ subwoofer

subwoofer เอาไปต่อจาก subwoofer pre out จาก AVR

ส่วนลำโพงบริวาร สายโยงเข้าตู้ซับก่อน แล้วต่อสายจากตู้ซับไป ที่ speaker out ของ AVR

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
            AVR เป็นตัวถอดระหัส + AMP

ดูหนัง ฟังเพลง เสียบสาย optical /coaxial จากต้นเสียง เส้นเดียวจบ

หากเล่นเกมส์ ก็ต่อ analog 6.1 เข้า avr ก่อน

ส่วน bose มีแอมป์ในตัว เฉพาะ subwoofer

subwoofer เอาไปต่อจาก subwoofer pre out จาก AVR

ส่วนลำโพงบริวาร สายโยงเข้าตู้ซับก่อน แล้วต่อสายจากตู้ซับไป ที่ speaker out ของ AVR
            ขอบคุณมากครับท่าน แล้วไอตัวคอมผมเนี่ย มันต้องซื้อ พวก digital module หรือ front ไรเพิ่มอีกหรือเปล่าครับ ผมยัง งงๆนิดๆ คือ
            ที่ท่านบอก analog เนี่ย คือ สมมุจติ ผมต่อ เฉพาะ digital เส้นเดียว มาไม่ได้หรอครับ หรือ เสียง เพลงปรกติมันจาไม่ออกครับท่าน ผมมือใหม่ครับ ขอแบ่งความรู้นะครับ

Comment

Originally posted by pizpizza View Post
              ขอบคุณมากครับท่าน แล้วไอตัวคอมผมเนี่ย มันต้องซื้อ พวก digital module หรือ front ไรเพิ่มอีกหรือเปล่าครับ ผมยัง งงๆนิดๆ คือ
              ที่ท่านบอก analog เนี่ย คือ สมมุจติ ผมต่อ เฉพาะ digital เส้นเดียว มาไม่ได้หรอครับ หรือ เสียง เพลงปรกติมันจาไม่ออกครับท่าน ผมมือใหม่ครับ ขอแบ่งความรู้นะครับ
              Front ไม่ต้องครับ หาแบบนี้มาเสียบ ก็ได้ coaxial แล้ว

set ค่าให้ถูกต้อง

powerdvd>use s/p dif

Audioconsole > Decoder > s/p dif passthriugh

+ Enable Digital IO

Dolby / DTS จากหนัง ก็จะผ่านไปออก เป็น 5.1 ที่ AVR เรียบร้อย

ส่วนเล่นเกมส์ ถ้าต่อ Digital Coaxial/optical มันจะออกแค่ 2 channel

จึงต้องต่อ analog 5.1 เพื่อให้มันออกครบ

Comment

ผมมี Acousticmass อยู่ชุดนึงเหมือนกันเป็นรุ่นที่มีลำโพงลูกเต๋า 3 ชุด กับ ซับ 1 ตัว ใช้งานมานานกว่า10ปีแล้ว ชุดของผมจะ ต่อสายลำโพง 3 เส้นจาก AVR เข้าซับ แล้วต่อสายลำโพงอีก 3 เส้นเข้าลำโพงลูกเต๋าแต่ละตัว และลำโพงซับไม่มีเพาเวอร์ในตัว เพราะฉะนั้นไม่ต้องต่อสายจากช่อง sub out เข้าตัวซับของ acousticmass ตัวนี้เป็นรุ่นใหม่ก็ไม่ทราบว่าเป็นแบบเดียวกับที่ผมมีหรือมีการเพิ่มส่วนของเพาเวอร์เข้าไปด้วย ลองเช็คกับร้านดูอีกทีนะครับ

Comment

...
                  Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:33:51.

Comment

ขอบคุณทุกท่านมาครับ ++ คำถามเพิ่มครับ
                    AVR แนะนำเปนรุ่นไหนครับผม ฟังเพลงดูหนัง เกมไม่ค่อยจาเล่นครับ +ลองฟังได้ที่ไหนบ้างครับ am16 +avr ที่ท่านแนะนำ
                    ขอบคุณครับ

Comment

ดันอีกทีนะครับ แนะนำเรื่อง avr หน่อยครับ ว่ารุ่นไหน ยี่ห้อไหนดีครับผม
                      ฟังเพลง ดูหนัง

Comment

คง YAMAHA RX-V861 หรือรุ่นสูงกว่าน่าจะไปกันได้ดีเห็นเค้าว่ากันนะ ไม่เคยลองเหมือนกันเพราะไม่มีตังค์

อิ อิ

Comment

Originally posted by JO View Post
                          คง YAMAHA RX-V861 หรือรุ่นสูงกว่าน่าจะไปกันได้ดีเห็นเค้าว่ากันนะ ไม่เคยลองเหมือนกันเพราะไม่มีตังค์

อิ อิ
                          มานราคาประมานเท่าไหร่ครับท่าน แล้วผมจาไปดูได้ที่ไหนครับ

Comment

อิ อิ
                            เปลี่ยน เลข 8 เป็นเลข 3 ไม่ได้เหรอครับ 861 เข้าไป 30000 เลยนะ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                              เปลี่ยน เลข 8 เป็นเลข 3 ไม่ได้เหรอครับ 861 เข้าไป 30000 เลยนะ
                              RX-V361 กะ RX-V861 นี้ Capacitor , DAC และพวกไส้ในอื่นๆนี้คนละชั้นกันเลย
                              อีกอย่างเล่น AM16 นี้ราคาไทยก็เฉียดแสนแล้ว เล่น AVR สัก 3หมื่นนิดๆก็ไม่น่าจะสะเทือนนะผมว่า

อิ อิ

Comment

Working...
                              X