Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความเห็นผู้รู้ช่วยกันออกแบบระบบน้ำผมหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความเห็นผู้รู้ช่วยกันออกแบบระบบน้ำผมหน่อย

ความเป็นมานะครับ คือผมอยากจะประกอบเครื่องไว้ใช้งานแบบมีประสิทธิภาพพอควร แล้วก็มีอุปกรณ์ระบายความร้อนด้วยน้ำเหลืออยู่นิดหน่อย ส่วนที่ขาดจะซื้อใหม่หมด เลยขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
    คอมเอาไว้ใช้งานออกแบบเล็กน้อย ดูหนังซะเยอะ แล้วจะเอาไว้เป็น Server สำหรับเก็บหนังของบ้านผมด้วย กะว่าเดือนนึงปิดสักสองสามชั่วโมง ความต้องการดังนี้นะครับ

1. ต้องเงียบ อันนี้ผมเน้นสุดๆ (ห้องทำงานผมเงียบมาก เป็นห้องดูหนังด้วย)

2. ต้องเย็นทั้งระบบ แบบว่าไม่ได้ไป Clock แข่งกับใครนะครับ เอาแค่ Full load ไม่เกิน 55C ที่ Vcore ไม่เกิน 1.425V ก็พอ แต่อยากให้ทั้ง Systemเย็นครับ(คือ Board ไม่เกิน 40C เคยทำเครื่องระบายความร้อนด้วยน้ำมาสามเครื่องแล้ว CPU VGA เย็นครับ แต่ Board ผมเคยขึ้นถึง 54+C ตอนไม่เปิดแอร์ รู้สึกร้อนแทนแต่ พอใส่ Chipset Block แล้วไม่เกิน 37C เลยครับ) อุณหภูมิยึดจาก Probe ใน Board เป็นหลัก

3. ผมต้องการเอาอุปกรณ์ทั้งหมดใส่ไว้ใน Case ครับ ไม่ชอบสายที่ออกมานอก case อุปกรณ์ตัดแต่ง Case บ้านผมมีเยอะ (เพราะผมเคยเล่นรถบังคับวิทยุ เครื่องมือเจาะ ตัด ทำเกลียว เพียบ เครื่องแข่งรถน้ำมันผมเจาะ Mo Port เครื่องเอง)

4. Case ที่ใช้ต้องเป็นขนาด Medium Tower ที่พวกช่อง USB หูฟังทั้งหลายอยู่ข้างบนเพราะผมจะวางพื้น ส่วนตัวชอบ CM690 มาก มีสองตัว ให้ลูกตัวนึง ของใหม่เอี่ยมอีกตัวผ่าตัดเสร็จแล้ว ติด BI GTS 240 ด้านในแล้วยังไม่ได้ใช้เลยครับ (ใครสนใจเมลล์มาคุยได้) เพราะอยากใช้หม้อน้ำสามตอน ส่วน Full Tower คงไม่เอาแน่ๆ เพราะแฟนใช้ TT Armor LCS อยู่ ผมว่ามันใหญ่และหนักมากเกะกะ

5. เครื่องนี้ผมเน้นเป็น Home Entertainment สำหรับบ้านใหม่ที่จะกำลังสร้างเสร็จด้วย เลยอยากได้ที่ใส่ Hot swap HD ด้านหน้าสักตัว สำหรับเอาหนังไปดูที่บ้านต่างจังหวัด (เราไม่ใช้ Sata ครับ สายเกะกะ ที่บ้านใหม่ผมวางระบบ Lan แบบ GBit ไว้ทุกห้องแล้ว) แล้วก็ที่ใส่ HD ในเครื่อง Raid 0 สักสามถึงสี่ลูก เอาไว้เก็บ Blue ray หนะครับ สัก 1TB x 4 ลูกกำลังดี

6. VGA ไม่ได้ใช้เล่นเกมส์ครับ แต่คิดว่าคงต้องซื้อใหม่ครับ เพราะผมทำงานใช้สองจอ (ไม่แน่อาจเป็นสี่ไว้ประชุม) แล้วคงต้องขับ LCD 50” อีกหนึ่งจอ ผมทำงานที่บ้านประชุมผ่าน internet ในห้องนั่งเล่นของบ้านครับ ไม่ต้องการ SLI หรือ Cross Fire เพราะจะไม่มีที่ใน Case
    อีกอย่างถ้ามันล่มผมต้องป่วยแน่ๆ (ภรรยาไม่มีหนังดูตอนออกกำลังกาย ม้ามผมคงจะออกมาอยู่นอกร่างแน่ๆ)

อันนี้เป็น System ของระบบระบายความร้อนคร่าวๆนะครับ ช่วยแนะนำและให้ความเห็นด้วยครับว่าใช้อะไรตัวไหนดี (ผมพอมีความรู้เรื่องระบายความร้อน กับของไหลบ้าง เรียนมา แต่ไม่ได้ใช้งานนานแล้ว

Diagram 1.jpg

ปัญหาแรกที่อยากปรึกษาคือ
    1. จะใช้ CPU Quad หรือ Dual ดี จะได้มาคำนวน Load ความร้อนของระบบได้
    2. VGA ใช้อะไรดีครับ เหตุผลเหมือนด้านบน
    3. Case มีอะไรแนะนำบ้าง ขอความเห็นกันเลยครับ ส่วน Board ผมมี P5E-Vm HDMI เหลืออยู่ กะว่าจะใช้ตัวนี้ เพราะมี Raid แล้วก็ OC ได้ ขนาดสั้นดี ใส่ในCase แล้วน่าจะเหลือที่วางหม้อน้ำสามตอนด้านล่างได้ครับ
    ช่วยแนะนำกันมาหน่อยนะครับ ช่วยกันคิด ช่วยกันทำ เป็นความรู้เผื่อถ้ามีคนอยากทำแบบผมบ้าง

CM690 ถ้าเอาช่องใส่ HDD ออก สามารถ วาง หม้อน้ำ 3 ตอนได้ไหมอะครับ อยากทราบด้วยคนครับ

Comment

Originally posted by xoom View Post
      CM690 ถ้าเอาช่องใส่ HDD ออก สามารถ วาง หม้อน้ำ 3 ตอนได้ไหมอะครับ อยากทราบด้วยคนครับ
      ข้างล่างวางได้มากที่สุดสองตอน ติด PSU ครับ
      ข้างบนวางสามตอนได้ แต่ต้องเลื่อน แผง Audio ลงมาข้างล่าง
      แล้วเสีย Front Bay ไปอีกอย่างน้อยสองช่อง เพื่อให้เดินท่อน้ำได้ครับ

Comment

ลู๊ปใหญ่มากงับ ไม่ทราบว่าใช้ปั้มรวมถึงบล็อกอะไรง่ะ มีหวังปั้มโหลดแน่ๆ....
        หรือยังไม่มีอุปกรณ์ทั้งหมดเลยง่ะ

Comment

Originally posted by dears View Post
          ลู๊ปใหญ่มากงับ ไม่ทราบว่าใช้ปั้มรวมถึงบล็อกอะไรง่ะ มีหวังปั้มโหลดแน่ๆ....
          หรือยังไม่มีอุปกรณ์ทั้งหมดเลยง่ะ
          มีแล้วบางส่วนครับ Block ตอนนี้เหลืออยู่สองตัว D-Tek Fusion ตัวนึง กับ TR XWB-1 อีกตัว แต่ผมคิดว่าคงใช้ Fusion + Quad Nozzel ก็พอ เพราะดูท่าทาง TR ไม่น่ารอด Pressure Drop สูงกว่า EK (ที่ว่าสูงมาก อยู่พอสมควร)

ส่วนปั้มที่มีเป็นของ XSPC พร้อม Res ตัวนี้

ลองคำนวนดูแล้วคร่าวๆ ก็ไม่น่ารอดเหมือนกัน อยากให้แนะนำให้ด้วยเอาแบบเงียบๆหนะครับ ไม่รู้ MP355 มันเสียงดังมากไหม ไม่เคยใช้ครับ เทียบกับ MP655 Setting 4 มันดังมากกว่าไหม

ส่วนหม้อน้ำมีเหมือนกัน แต่เป็นสองตอน อยากได้สามตอน กำลังดูว่าของ Swiftech MCRหรือ ของ XSPC TR ดี อยากได้แบบที่ Low Restriction มากๆหน่อย

Chipset มีแค่ตัวเดียว แต่ซื้อใหม่ได้ แต่ขอแบบที่มัน Low Res มากๆหน่อยอะครับ VGA นี่ช่วยแนะนำการ์ดจอหน่อย จะได้หวดรอบเดียวเลย

Comment

จริงๆแล้วน่าจะมาจัดสเป็กในส่วนของตัวเครื่องก่อนนะงับ ดูที่เหมาะสมกับการใช้งาน
            เลยกลายเป็นว่าหาชุดน้ำมาร่วมวงด้วยลำบากเลยนะเนี่ยะ....

Comment

Originally posted by dears View Post
              จริงๆแล้วน่าจะมาจัดสเป็กในส่วนของตัวเครื่องก่อนนะงับ ดูที่เหมาะสมกับการใช้งาน
              เลยกลายเป็นว่าหาชุดน้ำมาร่วมวงด้วยลำบากเลยนะเนี่ยะ....
              Board มีแล้ว เหลือแค่ Cpu กับ VGA ว่าจะอะไรดี อื่นๆมีของสั่งมารอแล้วครับ

Comment

วางระบบดีแล้วล่ะครับ เพิ่มหม้อน้ำ 1 ตอน ปิดท้ายก่อนเข้าแท๊งค์เพื่อระบายความร้อนของน้ำก่อนเข้าแท๊งค์จะทำให้น้ำเย็นขึ้นอีกนะครับ เพราะของผมก็ใช้รูปแบบนี้เหมือนกัน ลองดูละกันครับ

Comment

Originally posted by pavich View Post
                  วางระบบดีแล้วล่ะครับ เพิ่มหม้อน้ำ 1 ตอน ปิดท้ายก่อนเข้าแท๊งค์เพื่อระบายความร้อนของน้ำก่อนเข้าแท๊งค์จะทำให้น้ำเย็นขึ้นอีกนะครับ เพราะของผมก็ใช้รูปแบบนี้เหมือนกัน ลองดูละกันครับ
                  ท่านใช้ปั้มอะไรครับ ความดันน้ำพอไหม เสียงดังหรือเปล่าครับ

Comment

เอ่อ ถ้าเอาทุกอย่างไว้ในเคส แล้วเป็ฯ Mid-Tower

ไม่ไหวหรอกมั้งครับ แฮะๆ
                    GLORIOUS PC MASTER RACE
                    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                      เอ่อ ถ้าเอาทุกอย่างไว้ในเคส แล้วเป็ฯ Mid-Tower

ไม่ไหวหรอกมั้งครับ แฮะๆ
                      ลองเล็งดูแล้วน่าจะได้อะครับ เผอิญผมมี cebturian 5 เหลืออยู่ที่บ้านอีกตัว มาลองเทียบๆดู น่าจะได้ แต่ต้องเอาที่ใส่ HD ออก เลยไม่ได้ตามประสงค์หนะครับ ไว้ค่อยๆทำไป แล้วจะเอารูปมาลงให้ดูนะครับ

Comment

รอชมครับ

Comment

อยากให้เงียบจริง ๆ ใช้ Noise Reduction kit บุรอบในตัวเคส ก็จะช่วยได้ครับ ทั้งเสียง HDD CD-Rom พัดลม ผมกำลังสั่งมาเล่นเหมือนกันแต่ของหมด ส่วนระบบน้ำผมว่า ok แล้วครับ แต่จะให้ดีน่าจะมี Rad อีกซักตัวตรงด้านหลังคงดีครับ

Comment

Originally posted by Salapao2000 View Post
                            อยากให้เงียบจริง ๆ ใช้ Noise Reduction kit บุรอบในตัวเคส ก็จะช่วยได้ครับ ทั้งเสียง HDD CD-Rom พัดลม ผมกำลังสั่งมาเล่นเหมือนกันแต่ของหมด ส่วนระบบน้ำผมว่า ok แล้วครับ แต่จะให้ดีน่าจะมี Rad อีกซักตัวตรงด้านหลังคงดีครับ
                            ขอบคุณครับ จะลองทำดู เดวหา Case ได้จะลองทำดู แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

Comment

มารอชม

Comment

Working...
                              X