Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลอง Oc ครั้งแรก ช่วยดูทีครับ M2N X2 4800+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลอง Oc ครั้งแรก ช่วยดูทีครับ M2N X2 4800+

ลอง Oc ดู ลองปรับ oc แต่ cpu
    จากเดิม 2500 ลากมาได้ 2800 ใช้ไฟ 1.36 ไฟแรม 1.8 ไม่ได้ตั้ง auto ครับ

ช่วยดูทีครับ ว่า Ram ต้องปรับอะไรไหมเพื่อให้ไปได้ไกลกว่านี้

ลอง Bus 235 แล้ว เปิดไม่ติด เลยปรับมาที่ 230 ดู ก้เปิดติด

แต่ไม่รุ้จะ ok ไหม แบบ เสถียรรึเปล่าอ่ะครับ

ช่วยแนะนำทีครับ

Last edited by GazetteZ; 27 Apr 2008, 17:24:22.

ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่า X2 4800+ เนี่ยส่วนใหย่ไปได้เท่าไหร่

แต่ผมว่าท่านลองลด ตัวคูร ลงมาก่อนดีกว่าครับ ซัก 11 อ่ะกำลังดี

Comment

Originally posted by U~too View Post
      ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่า X2 4800+ เนี่ยส่วนใหย่ไปได้เท่าไหร่

แต่ผมว่าท่านลองลด ตัวคูร ลงมาก่อนดีกว่าครับ ซัก 11 อ่ะกำลังดี

ตัวคูณ 11 แล้ว HT เท่าไร bus เท่าไรดีอ่ะครับ ลอง bus 240 ก็เปิดไม่ติดอ่ะ

เมื่อกี้ลอง คุณ12.5 ได้bus 235 แต่ลด ht ไป 400 เลยอ่ะ ลากได้ 2.9
      Attached Files
      Last edited by GazetteZ; 27 Apr 2008, 18:00:21.

Comment

เก่งจังผมคล๊อคนิดหน่อยเอง

Comment

ล่าสุด ลากมาได้เท่านี้ครับ

Vcore 1.375
          Vmem 1.8

Comment

ลองเล่นที่ตัว *12 ดูครับ ส่วน ht ลองที่*3 ครับ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
              ลองเล่นที่ตัว *12 ดูครับ ส่วน ht ลองที่*3 ครับ
              ht *3 ยังไงอ่ะครับ

mb m2n มันมีแต่ 1000 800 400 200 อ่ะครับ

Comment

800

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                  800
                  ตอนนี้ก็ปรับ 800 ครับ แต่ใน CPU-Z มันขึ้น 960 อ่ะ

ลองตัวคูณ *12 HT 800

ได้ bus ที่ 245 อ่ะ

250 เปิดเครื่องไม่ขึ้น

ตอนนี้ทดแรมเปน 1:1 แล้วล่ะมั่ง

เพราะ bus 245 แรมก็ได้ที่ 245

ถ้าดึงไป 250 ได้กำลังสวยเลย ได้ 3.0GHz. แต่ดันเปิดเครื่องไม่ติด
                  Last edited by GazetteZ; 28 Apr 2008, 09:14:55.

Comment

ไฟแรมไม่พอ ถ้าจะให้บัสสูงขึ้น ก็อาจต้องทดแรมลงมาอีกครับ

Comment

m2n ใส่ ram ไม่ยอม dual อะ ทำไงดี slot เหลือง 2ช่อง

Comment

เปลี่ยนแรมครับ ถ้าไม่หาย ก็ สล๊อต ดำครับ ถ้าไม่หาย ก็เครมครับ ถ้าไม่ยอมให้เครมก็ขายทิ้งครับ ก่อนขายทิ้ง ผมยืมมาเล่นสัก 3 วันครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                          ไฟแรมไม่พอ ถ้าจะให้บัสสูงขึ้น ก็อาจต้องทดแรมลงมาอีกครับ
                          bus 250 ใส่ไฟแรมไป 1.9v สูงสุดที่มีมาให้แล้วก็ยังไม่ได้

พอ ลด bus มา 245 ไฟแรม 1.8v กลับใช้ได้

ลดแรมลงมาอีกที่ 4 4 4 12 เหรอครับ

Comment

ทดแรมครับ ไม่ใช้ลด CL ครับ เพราะรุ่นนี้ ไม่เพิ่มไฟแรมได้เท่านั้น แสดงว่า ต้อง คุมความเร็วแรม ไมให้เกิน 940 ตามที่บอกครับ ใช้ DDR 533 ดูครับ

Comment

ram ค่า cl ไม่เท่ากัน dualไม่ได้เกี่ยวไหมอ่ะ ผมใช้ ocz 1gb/800 5 5 5 15 กับ kingston 1gb/800 5 5 5 18 มันเกี่ยวไหมหว่า ลอง ทั้ง ดำ ทั้งเหลือง แล้วไม่ dual เด่วว่าจะไปซื้อ ocz มาลองอีก1แผง อะ

Comment

Working...
                              X