Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะลงวินโดวใหม่ ดดยที่จะฟอแม็ตแค่ไดร์c ต้องทำยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะลงวินโดวใหม่ ดดยที่จะฟอแม็ตแค่ไดร์c ต้องทำยังไงครับ

พอไปถึงหน้าเลือกไดร์ที่จะลงวินดดวแล้วเราก้อเลือกไดร์C พอมันขึ้นหน้าฟอแม็ตมา ต้องเลือกตัวไหนครับ อยากจะฟอแม็ตเฉพาะไดร์ C
    มันจะมีฟอแม็ต NTFS แบบ QUICK กับธรรมดา
    แบบ FAT 32 QUICK กับธรรมดา ไม่ทราบว่าต้องเลือกตรงนี้รึป่าวแล้วเลือกอันไหนครับ ถ้าต้องใช้วิธีอื่นช่วยบอกด้วยนะครับ ขี้เกียจต้องลงแบบ ทับกัน

NTFS QUICK ครับ

ไม่เข้าใจ ให้ไปดูนี่ก่อนนะครับ (~ ๏_ ๏)~ใครลง Windows มาเลย ไม่ต้องอาย โปรแกม สอนลง XP แบบ ชิวๆ~(๏_ ๏~)
    Last edited by ปฐมวงศ์; 27 Apr 2008, 18:47:26.

Comment

คือไดร์ทุกไดร์ของผม มันเป้น NTFS หมดเลย ถ้าเลือก ntfs แบบ quick แล้วมันจะฟอแม็ตแค่ไดร์ c ใช่ป่ะ เอาให้แน่จัยนะครับ ไดร์อื่นๆมีโปรเจก งานสำคัญๆ ช่วยตอบด้วยนะครับ

Comment

ครับ ใช่ครับ มันฟอร์แม็ตเฉพาะไดรฟ์ที่เราเลือกครับ แน่ใจนะว่าเลือก C ถ้าเลือกไดรฟ์อื่นละก็ข้อมูลหายเกลี้ยงแน่

แบบควิกกับไม่ควิกนะครับ ไม่ควิก(ธรรมดา)ใช้กับฮาร์ดดิสก์ที่ยังไม่เคยผ่านการฟอร์แม็ตมาก่อนน่ะครับ ถึงจะดีครับผม
        ส่วนแบบควิก ก็ตรงข้ามกับที่ว่ามาครับ

Comment

อ่องั้น ขอบคุณมากเลยครับ จะลองดู วันนี้เลย

Comment

โชคดีนะครับ

Comment

ก็อบงานไปไว้ที่อื่นก่อน

Quick ก็เร็วดีครับ แต่แบบธรรมดาก็เป็นการตรวจว่า HDD เราะไกล้จะเน่ารึยีง (ถ้านานกว่า 20 นาที)

Comment

คือว่าผมมีวินโดว อยู่ในเครื่อง 2 ตัวแล้วเวลาจะลงอีกทีตามที่ตั้งใจ มันไม่มีหน้าที่ให้เลือก format อ่ะครับ ไม่ทราบว่าผมจะต้องทำอย่างไรจึง format ได้ครับ ต้องใช้คำสั่งอ่ะไรหรือ เข้าตรงครับบอกที pm.กลับหรือตอบในกระทู้เดิมก้อได้ครับ ผมเน้น format แค่ไดร์ c นะครับ เป็นปัญหาใหม่ครับ ตือทำอย่างข้างบนไม่ได้

Comment

ผมยังไม่เคยเจอนะเคสนี้ ถ้าพอจะลบพาร์ติชั่นได้ก็ลบเลยครับ จะได้รู้ว่า ลบยังไง แล้วสร้างพาร์ติชั่นยังไงด้วย ลองดู ไม่ยากอย่างที่คิดครับ
                  เลือกลบให้ถูกไดรฟ์ด้วยนะ อย่าลืม

Comment

Working...
                  X