Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยตอบทีครับมีปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยตอบทีครับมีปัญหา

พอดีซื้อการ์ดจอมาให่น่ะครับ 2600XT ต้องลงไดรเวอร์ก่อนใช่ไหมครับ
    พอผมลงไดรเวอร์แล้ว (driver โหลดจากweb อันใหม่เลยน่ะครับ)
    ปรับในbios ให้เป็น pci-EX แล้วด้วยครับ
    พอเสียบไป ปรากฏว่า ที่จอ ไม่มีไรขึ้นเลย เป็นจอดำๆ เหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น

ASrock Alive NF7G-Hd720p R2
    x2 5000+
    ram 1gb*2 bus 667
    PSU enermax 465watt
    จอ LG W1942T

จะใช้การดจอ Sapphire 2600 XT gddr4 256mb ได้ไหมครับ

เห็นมันมี ช่องเสียบDVI 2อันอะครับ แต่จอผมมันมี dvi อันเดียวอะครับ
    ต้องเสียบช่องไหนหรือครับ
    ขอรบกวนช่วยแนะนำทีครับ

ช่วยทีครับ

Comment

เสียบจอ ติดแล้วครับ แต่มันติด ตอนบูตเข้าวินโดวแล้วหนะครับ ตอนบูตจอยังไม่ติด แบบ ว่าพอบูตถึง เข้าวินโดว
      จอมันก็ติดอะครับ แบบนี้มีปัญหาไหมครับ แล้วทำยังไงถึงจะทำให้ เห็นตอนบูตด้วยอะครับ

Comment

ดันๆ

Comment

ดันๆ

Comment

น่าจะปกติน่ะครับ เครื่องที่บ้านส่วนใหญ่บูตแล้วจอดำๆ ไม่เห็นไบออส กับ HDD แล้วมาเห้็นวินโดว์วิ่งๆเลย
            ทั้งปกติ ทั้ง O/C VGA ทั้ง O/C CPU+RAM
            อีกอย่างต้องรอสายๆละครับ ถึงจะมาตอบกันเยอะๆ

Comment

แฟลช BIOS ดู

Comment

ทำยังไงหรือครับ flash biosอะครับ

Comment

อ่อครับ ขอบคุณครับ รอท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มเติมครับ

Comment

ของผมมันไม่ได้เห็นตอนวินโดว วิ่งด้วยหนะครับ มันเห้นตอนบูตเสร็จแล้ว ที่เข้าWelcome ตอนมีเสียงอะครับ
                    แบบนี้ผิดปกติไหม

Comment

....

Comment

BIOS อาจจะมีปัญหา
                        เครียร์ CMOS หรือ ถอดถ่านเมนบอร์ด ออกแล้วใส่ให้
                        ถ้าไม่ได้อาจจะแฟลช BIOS ใหม่ดู

Comment

แล้วมันแฟลชยังไงหรือครับ

Comment

ลองถอดถ่านออกแล้ว มันก้เป็นเหมือนเดิมครับ

Comment

Originally posted by Bankz View Post
                              ของผมมันไม่ได้เห็นตอนวินโดว วิ่งด้วยหนะครับ มันเห้นตอนบูตเสร็จแล้ว ที่เข้าWelcome ตอนมีเสียงอะครับ
                              แบบนี้ผิดปกติไหม
                              - ผมว่าปกตินะครับ

- ท่านต้องมีตัวแฟลช(Flasher) กับไฟล์ไบออสครับ

ขั้นตอนแบบคร่าวๆ ก็
                              1. ทำ Start up disk
                              2. ใส่ไฟล์ทั้ง 2 ลงไป (ฺBios + Flasher)
                              3. ตั้ง Boot แรก เป็น A:
                              4. แฟลช จนเสร็จสิ้น
                              5. Restart

ท่านต้องแน่ใจนะครับ โหลดไฟล์ไบออสมาตรงกับรุ่นเมนบอร์ดของท่าน เพราะ บางรุ่น มันมีย่อยลงไปอีก ถ้าผิดอาจจะไม่ทำงาน หรือ ทำงานผิดปกติ (แม้ Base On จะเหมือนกันก็ตามครับ)

แนะนำว่า ถ้าไม่มั่นใจควรหาคนที่ทำเป็นทำให้ หรือ ไปที่ร้านดีกว่าครับ

ระวัง!!! ตอนแฟลชระวังด้วยนะครับ อย่าให้ไฟดับครับ ไม่งั้นส่งร้านอย่างเดียวครับ

Comment

Working...
                              X