Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเกี่ยวกับ CPU Celeron

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเกี่ยวกับ CPU Celeron

Cpu Intel Celeron เหมือนกับ Cpu Intel Celeron Tualatin เปล่าคับซื้อCPU ใหม่อ่ะ

เครื่องเก่าผมใช้ Cpu Intel Celeron แต่ที่มันขาย Cpu Intel Celeron Tualatin

มีคับว่า Tualatinจะใช้กันได้เปล่าคับ

mainboard ผม chipset Apollo Pro VT82C686A/B P6VXAT Rev 1.0

ใช้กันได้หรือเปล่าคับผมจะได้ซื้อ

ได้คับ

Comment

แล้ว Tualatin มันคืออะไรหรอคับ

Comment

ลองเช็คดูก่อนนะครับว่าบอร์ดรองรับตัว ตูลาติน ไหม เพราะ ตูลาติน ใส่บางบอร์ดจะไม่ได้ นะครับ

Comment

Tualatin มันแตกต่างจาก Celeron ยังไงอ่ะคับ

Comment

ทำไมใส่กันไม่ได้ทั่งที่ Socket 370 เหมือนกัน

Comment

Cpu Intel Celeron Tualatin เป็น รุ่นหนึ่ง Celeron ซึ่งเป็นรุ่นที่ดีที่สุด ใน s370
              Tualatin เป็นชื่อ core

ส่วนถามว่า chipset Apollo Pro VT82C686A/B P6VXAT Rev 1.0 ใช้ได้ไม
              ผมไม่รู้ แต่มคำนแนะ นำว่า ให ตรวจสอบ จาก web ของ mainboard ให้ดี

เพราะไม่ใช้ว่า เป็น 370 แล้ว จะใช้ Tualatin ได้หมด นะครับ

Comment

มันเก่าเกินไปอ่ะ ใน web via ไม่มีรุ่นนี้เลย เหอๆๆ

Comment

ทูราติน 0.13 ไมครอนนะครับ ถ้าเป็นเซลิรอนเก่าจะเป็นแบบ 0.18 ไมครอนครับ บางเมนบอร์ดไม่รองรับทูราตินครับ เพราะเป็นเซลิรอนตัวสุดท้ายใหม่สุดของซ๊อกเก็ต 370 ครับ เมนบอร์ดจึงต้องรุ่นใหม่ครับจึงจะรองรับครับ

Comment

ที่บอกมา VT82C686A/B มันน่าจะเป็น chip south bridge
                    ผมว่าต้องดูที่ chip north bridge ต้องเป็น VT82C694T (ลงท้าย T) ถึงจะใช้ tualatin ได้
                    ไอ้ชื่อ P6VXAT นี่มันรุ่น mainboard ยี่ห้อ PC chip หรือเปล่ารู้สึกคุ้นๆเหมือนจะใช้อยู่ ไม่แน่ใจ

Comment

ที่บอกมา VT82C686A/B มันน่าจะเป็น chip south bridge
                      ผมว่าต้องดูที่ chip north bridge ต้องเป็น VT82C694T (ลงท้าย T) ถึงจะใช้ tualatin ได้
                      ไอ้ชื่อ P6VXAT นี่มันรุ่น mainboard ยี่ห้อ PC chip หรือเปล่ารู้สึกคุ้นๆเหมือนจะใช้อยู่ ไม่แน่ใจ

---------------------------------------------------------------------

ผมดูที่ CPU-z มันบอกว่า

Model 694T-686
                      Chipset Apollo pro
                      southbridge VT82c686
                      Sensor 686A/B

อ่ะคับ

Comment

P6VXAT confirm
                        mainboard รุ่นนี้ใช้ Tualatin ได้ครับผมใช้อยู่ ดูคู่มือแล้วรองรับ Tualatin

Comment

ขอบคุณมากคับ

Comment

ขอแก้หน่อยนะครับ
                            ไอ้ชื่อ P6VXAT นี่มันรุ่น mainboard ยี่ห้อ PC chip
                            เป็น--> ไอ้ชื่อ P6VXAT นี่มันรุ่น mainboard ยี่ห้อ ECS

Comment

Working...
                            X