overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: ถามเรื่องการปิดเครื่องโดยใช้ปุ่มpower

OverclockZone Member edkhonwan's Avatar

Default ถามเรื่องการปิดเครื่องโดยใช้ปุ่มpower

เรื่องมีอยู่ว่า
    ผมมีเครื่องสำรองไฟอยู่ขนาด 600 va แล้วผมนำมาใช้กับเครื่องคอมพิวเตอร์ของผมสเป็คดังนี้
    E6750
    ddr2 2G
    msi 8800gt
    HD250G 1 ลูก
    DVD-RW 1 ตัว
    p35-ds3r
    พัดลมอีก3ตัว
    enermax 460w
    แล้วผมลองดึงปลั๊กออก ปรากฏว่าใช้ได้ไม่วูบ โดยไม่ได้เสียบจอมอนิเตอร์เข้าไปด้วย
    แล้วทีนี้ผมลองใหม่อีกครั้งโดยเสียบจอมอนิเตอร์เข้าไปด้วย ดึงปลั๊กออก ปรากฏว่าใช้ได้ แต่มีเสียงออกมาจากจอ เหมือนมันจ่ายไฟไม่พอ แล้วเสียงที่ดังจากเครื่องสำรองไฟก็ดังถี่ขึ้นด้วย เหมือนมันใกล้จะดับ
    ผมเลยตัดสินใจ จะเสียบแต่ตัวเคส ไม่เสียบจอ เพื่อให้ไฟมันพอ แล้วเมื่อไหร่ที่ไฟดับ ก็จะใช้วิธีกดปุ่มPOWERค้างไว้แทนการชัตดาวน์ การทำอย่างนี้มันจะมีผลเสียอะไรกับคอมพิวเตอร์หรือปล่าวครับ
    (พาอ้อมโลกมาซะเยอะ จริงๆแล้วจะถามว่าใช้ปุ่มPOWERแทนการชัตดาวน์ได้ไหม ขอบคุณครับ)

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

กลัว HDD จะลาโลกก่อนไหม
    ต้องการปิดเร็ว กดปุ่ม Power ทีเดียวเหมือนปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วๆไป ให้ลองใช้ Hibernate สิ่ครับ ปิดเร็วเปิดเร็ว งานไม่จำเป็นต้องเซฟก่อน ปิดได้เลย เมื่อเปิดมางานทุกอย่าง ยังคงอยู่อย่างตอนยังไม่ปิด
    Last edited by ปฐมวงศ์; 29 Apr 2008 at 05:44:17.

OverclockZone Member safe's Avatar

ปิดปุ่มเพาเวอร์แทนการชัตดาวมันก็ไม่ต่างอะไรกับการปิดสวิทที่psu หรือไฟดับเลยเลย การกดปุ่มเพาเวอร์ค้างไว้เพื่อปิดเครื่อง เครื่องมันไม่เซฟงานนะครับ แนะนำให้ใช้Hibernate ตามค.ห.บนครับ

OverclockZone Member edkhonwan's Avatar

ปุ่ม Hibernate กับ Stand By นี่อันเดียวกันใช่ไหมครับ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

คนละอันครับ สแดนบาย เครื่องยังทำงานอยู่ ยังมีไฟเลี้ยงอยู่ แต่ Hibernate เหมือนกับปิดเครื่องแล้วนั่นแหล่ะครับ ไม่ต้องมีไฟเลี้ยง สามารถถอดปลั๊กได้เลย เวลาเปิดเครื่องเร็วกว่าการ Shutdown ปกติครับ

วิธีทำนะครับ
    1. คลิกขวาตรงเดสก์ทอปที่ว่างๆนะครับ/properties/screen saver/ดูตรงปุ่ม power คลิก/ที่แท็ป Hibernate คลิกติ๊กตรงช่อง Enable Hibernate
    2. แล้วไปที่แท็ป Advanced เลือกตรง Power buttons คลิกเลือก Hibernate คลิก OK
    ส่วนการปรับอื่นๆ แล้วแต่ท่านนะครับ
    ที่ผมว่ามาทั้งหมด เวลาจะใช้ ท่านสามารถกดปุ่ม power ที่เคสได้เลย ไม่จำเป็นต้องกด Shift ที่คีย์บอร์ดครับ

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

เวลาจะ Hibernate ให้กด Shift ด้วยถึงจะปิดได้

OverclockZone Member Friday~13rd's Avatar

ถ้าท่านฯ ไม่ได้ต่อจอภาพ ไว้กับเครื่องสำรองไฟ เมื่อไฟดับไม่รู้จะปิดเครื่องฯ อย่างไร (เพราะมันไม่เห็นอะไร?)

กรณีนี้..ผมเคยใช้วิธีเดาสุ่ม เพื่อปิดครับ โดยกดปุ่ม Alt+F4 แล้วกดปุ่ม เลื่อนลูกศรไปทางขวา 1 ครั้ง และกดปุ่ม Enter [ Alt+F4 : -> : Enter ] ซึ่งเท่ากับเป็นการ Turn Off เครื่องฯ โดยไม่เห็นหน้าจอครับ..

หรือ...

ให้ท่านฯ ไปหา Keyboard ที่มีปุ่ม Power สำหรับปิดเครื่องฯ ได้ ครับ....(กดปุ่มเดียว Turn Off ให้เลยครับ)

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

กด Power 1 ที ไม่ค้างไม่เปนไร เหมือนการชัทดาวธรรมดา แต่กดค้างให้มันดับวูบไป กลัวว่า นานๆไปฮาร์ดดิสจะแบดเอาได้ สรุปว่า กดพาวเวอร์ค้างแล้วให้มันดับไม่เวิคครับ แต่จะตั้ง Hibernet ก็เร็วดีครับ ทำตามท่านที่บอกมาเลยครับ

OverclockZone Member NoVicE's Avatar

ปุ่มวินโดว์ + U + U ก็ Turn Off เครื่องได้ครับก่อนปิดเครื่อง Ctrl+S ซักทีสองทีก็ได้ครับเซฟงาน เท่าที่ผมเคยทำนะครับ

Quote Originally Posted by ปฐมวงศ์ View Post
    วิธีทำนะครับ
    1. คลิกขวาตรงเดสก์ทอปที่ว่างๆนะครับ/properties/screen saver/ดูตรงปุ่ม power คลิก/ที่แท็ป Hibernate คลิกติ๊กตรงช่อง Enable Hibernate
    2. แล้วไปที่แท็ป Advanced เลือกตรง Power buttons คลิกเลือก Hibernate คลิก OK
    ส่วนการปรับอื่นๆ แล้วแต่ท่านนะครับ
    ที่ผมว่ามาทั้งหมด เวลาจะใช้ ท่านสามารถกดปุ่ม power ที่เคสได้เลย ไม่จำเป็นต้องกด Shift ที่คีย์บอร์ดครับ
    ลองทำตามที่ท่านบอกแล้ว ใช้ได้ครับ แล้ววิธีนี้จะไม่มีผลเสียต่อฮาร์ดแวร์ในเครื่องใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ ได้ประโยชน์มากๆเลย

OverclockZone Member boatbyboat's Avatar

ไม่มีผลเสียคับ สำหรับ Hibernate

ปิดคอมแบบไม่มีผลเสียต่อ คอมพิวเตอร์ มีหลายแบบคับ

ส่วนมากก็มีคนโพสบอกหมดละ

อิอิ อย่างน้อยๆ ผมก็ได้ช่วยละ 1 คน

เพิ่มเติมอีกนะครับ ท่านต้อง Shutdown บ้างนะครับ นานๆ ครั้ง หรือรู้สึกว่า เครื่องเราช้า จะทำซักครั้งนึง ก็จะเป็นการดีครับ

Quote Originally Posted by ปฐมวงศ์ View Post
    เพิ่มเติมอีกนะครับ ท่านต้อง Shutdown บ้างนะครับ นานๆ ครั้ง หรือรู้สึกว่า เครื่องเราช้า จะทำซักครั้งนึง ก็จะเป็นการดีครับ
    ถ้าไฟไม่ดับ ผมก็จะ shutdown แบบปกติ แต่ถ้าเมื่อไหร่ที่ไฟดับจะใช้วิธี Hibernate ตามที่ท่านบอกมาครับ

Bookmarks

Bookmarks