Announcement

Collapse
No announcement yet.

Windows XP มองไม่เห็น HDD SATA ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Windows XP มองไม่เห็น HDD SATA ครับ

เอา WD 500 GB ตัวใหม่มาเสียบ SATA ในเครื่องแล้วมองไม่เห็นใน XP ครับ
    ทั้งที่ BIOS มองเห็น

แล้วก้อ HDD ที่มีอยู่แล้ว 1 ตัวก้อเป็น SATA มองเห็นปกติครับ

รบกวนพี่ ๆ ช่วยด้วยครับ อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไร และต้องแก้ไขอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ป.ล. มีงานอยู่ในนั้นต้องรีบใช้จริง ๆ ครับ รบกวนช่วยด้วยครับ

ลองขยับสายหรือสลับสาย sata ดูครับ น่าจะหายเพราะผมเป็นแบบนี้บ่อย

Comment

ถอดไปเสียบportอื่นครับ สลับไปสลับมา

Comment

ฟอร์แม็ตหรือยัง ถ้ายังให้ฟอร์แม็ตก่อนนะ
        คลิกขวา Mycom/manage/Disk Management แล้วก็เลือกไดรฟ์ที่จะฟอร์แม็ต

Comment

Originally posted by ปฐมวงศ์ View Post
          ฟอร์แม็ตหรือยัง ถ้ายังให้ฟอร์แม็ตก่อนนะ
          คลิกขวา Mycom/manage/Disk Management แล้วก็เลือกไดรฟ์ที่จะฟอร์แม็ต
          เออใช่มานต้องformatก่อนหนิ

Comment

disk management ก่อนครับ ใน admin tools

Comment

Originally posted by onlyonekasidej View Post

ป.ล. มีงานอยู่ในนั้นต้องรีบใช้จริง ๆ ครับ รบกวนช่วยด้วยครับ
              เจ้าของกระทู้คง format แล้วละครับ เห็นว่ามีงานอยู่ในนั้น
              ลองเปลี่ยนสาย sata ดูครับ

Comment

ถ้ายังไม่ได้ลองเปลี่ยนวินโดวดูเอาตัวใหม่ๆนะ

Comment

ถ้ายังไม่เหนไดรฟ์ ก็เข้า Control Panel>Administrative Tools>Computer Management>Disk Management คลิกขวาที่ฮาร์ดดิสลูกใหม่ แล้ว install จบบบบ

แล้วให้ตั้งได้ว่าจะให้เป็น C: D: E:~Z: ตามสะดวก

อย่าเพิ่งไปฟอแมทนะ มีงาน
                  Last edited by GyM; 1 May 2008, 18:01:50.

Comment

ไฟ psu พอหรือป่าวคับเครื่องเก่าของผมพอใส่2ลูกมองไม่เห็นแก้อยู่นานพอเปลี่ยนpsu แล้วเจอเลยแล้วระวังนะคับเสียบเข้าเสียบออกบ่อยๆจะเปิดดูข้อมูลฮาร์ดิกไม่ได้เหมือนผมต้อง format ใหม่ทั้งลูก

Comment

วินโดว์ Xp มีอะไรวะเรียกไม่ถูก โปรแกรมเสริมที่ติด SATA มาด้วย

Comment

วินโดว์ XP ตระกุล โมดิฟายทั้งหลายก็มี SATA มาให้ด้วยครับ อยากเช่น Windows xp darkedition ต่างๆ

Comment

ขอขุดหน่อยครับ ปัญหาเดียวกับเจ้าของกระทู้ครับ
                          คือ BIOS มองเห็นนะครับ แต่พอเข้า XP แล้วไม่เห็น แม้ใน Comp.management ก็ไม่เห็นครับ

จะคลิ๊ก Format ก็ไม่รู้จะคลิ๊กตรงไหน เพราะมันมีแต่ HDD ลูกเก่าอ่ะครับ...
                          Power Supply ก็เหลือๆครับ

ขอความช่วยเหลือด้วยครับ Maimboard ของ Asrock Conroe1333-d667 rev.2

Comment

ลองขยับสายดูครับ หรือไม่ก็เปลี่ยนสายดู

Comment

2 ท่านที่เจอปัญหา ถ้าแก้ไขยังไงได้แล้วก็รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
                              ผมเองกำลังจะซื้อ WD 500g มาใส่เหมือนกัน แต่ถ้ามาเจออย่างนี้จะได้แก้ไขถูก

Comment

Working...
                              X