overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 19 of 19

Thread: ขอความรู้เรื่อง Notebook Benq ข้อดี/ข้อเสีย

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

Default ขอความรู้เรื่อง Notebook Benq ข้อดี/ข้อเสีย

อยากจะซื้อโน๊ตบุ๊คอีกเครื่องนึงน่ะ เห็นกระแสยี่ห้อนี้ Notebook Benq
    1. เคยได้ยินเพื่อนบอกว่า ยี่ห้อนี้เสียงเบา (ไม่รู้ว่าแย่หรือป่าว ไม่ซีเรียสครับ)
    2. มีไดรเวอร์ให้ครบไหม หรือต้องหาโหลดเอาเอง
    3. ทำไมถึงเลือกยี่ห้อนี้ด้วยครับ
    4. เท่าที่เคยใช้มาเป็นไงบ้าง

ขอบคุณทุกความเห็น และทุกคำแนะนำนะครับ

เพิ่มเติมครับ
    -------แล้วคิดว่า Benq เด่นกว่ายี่ห้ออื่นตรงไหนบ้างครับ----------
    เท่าที่รู้ ประกันนาน 2 ปี
    Last edited by ปฐมวงศ์; 29 Apr 2008 at 11:56:16.

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by ปฐมวงศ์ View Post
    อยากจะซื้อโน๊ตบุ๊คอีกเครื่องนึงน่ะ เห็นกระแสยี่ห้อนี้ Notebook Benq
    1. เคยได้ยินเพื่อนบอกว่า ยี่ห้อนี้เสียงเบา (ไม่รู้ว่าแย่หรือป่าว ไม่ซีเรียสครับ)
    2. มีไดรเวอร์ให้ครบไหม หรือต้องหาโหลดเอาเอง
    3. ทำไมถึงเลือกยี่ห้อนี้ด้วยครับ
    4. เท่าที่เคยใช้มาเป็นไงบ้าง

ขอบคุณทุกความเห็น และทุกคำแนะนำนะครับ
    1. ไม่เบากะหึ่มเลยคับ เพียงแต่เสียงไม่ดีเท่าคอมแพค hp และเอเวอร์รุ่นบนๆบอดี้ใหม่ๆ แต่ท่านจะเอาไนกับลำโพงโน๊ตบุ๊คคับ ผมลองฟังhpเพื่อนเสียงดี แต่ไงก็สุ้ลำโพงต่อนอกกับหุฟังราคา1000+ไม่ได้หรอกคับ

2. มีไดเวอร์วิสต้าและxpครบและเสถียรแล้ว(xpนี้ครบและเสถียรยี่ห้อแรกๆเลยคับ)
    3. เพราะมันแรง ทน ในราคาไม่ที่ไม่แพงมากคับ(แถมยังไม่มีปัยหาเรื่องไดเวอรืxp เพราะผมไม่ชอบวิสต้า)
    4 ยังไม่มีปัญหาเลยคับ ทนทานดี และศุนย์บรืการก้ดี ใช้มา7เดือนและ เสียดายภาพลักษณ์ยังสู้ยี่ห้ออื่นเจ้าตลาดไม่ได้ มาดังตอนรุ่นs41อะคับ

ป.ล. ผมใช้s41รุ่น322นะคับ(ที่cpu T7300)

OverclockZone Member taetrue's Avatar

ว่าแล้ว K.12345678910 ต้องมาตอบให้คนแรก..อิอิอิ

OverclockZone Member Nuangza's Avatar
    เด็กหอเขียวลาดกระบัง

ผมก้อใช้คับ คิดว่าคุ้มมากกับโน๊ตบุ๊คนี้ของผม อิอิ

OverclockZone Member kaofong's Avatar

-วัสดุดี ไม่แน่ใจว่าทำจากอะไร แต่ดีกว่าพลาสติก และทนต่อรอยขีดข่วน
    -สเปคสุดคุ้ม ในราคาระดับนี้
    -มี HDMI รองรับ LCD (ถ้าได้ใช้) หรือในอนาคต ผมว่ายังไงก็น่าจะได้ใช้แหละน่า ><
    -ระบายความร้อนได้ดี

Bad

-ลำโพงเบาคับ ถ้าเทียบกะพวก HP หรือรุ่นอื่นๆ
    -ผมรู้สึกว่าคีย์บอร์ด แอบยวบนิดๆ เวลาพิมพ์ไม่หนักแน่นเท่า แบรนด์อื่น
    -กล้องรับแสงได้น้อย ถ้าไม่อยู่ในที่แสงตกใส่ จะไม่ค่อยเหนหน้าเท่าไหร่ เหมือนคนโดนของ
    -ไม่มี S-Video นะจ๊ะ
    -Dvd บางตัวอาจมีปัญหาในล็อตB ซึ่งนำไปเปลี่ยนที่ศูนย์ได้คับ

ถ้าสังเกตุดีๆ ข้อเสียของมันเป็นพวกเรื่องจุกจิกนิดหน่อยพวกนั้นหล่ะคับ แต่โดยรวมก็นับเป็นโน๊ตบุคที่คุ้มค่าตัวนึง

ส่วนเรื่องไดร์เวอร์ไม่ต้องเปนห่วง เพราะมีให้ใช้ครบ และก็อัพเดทอยู่เรื่อย

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

แล้วมีไฟดูดบ้างไหมครับ รู้สึกเหมือนจะเคยอ่านผ่านๆน่ะครับ

OverclockZone Member amu's Avatar
    Summoner's lair

BenQ ตัวเล็กดีมก๊ะ น่ารักดี เหงอิกุ้งมันใช้

OverclockZone Member

มันต่อ key board เสริมผ่าน usb ได้หรือป่าวครับ?

แบบว่าจะไว้เล่นเกม

OverclockZone Member amu's Avatar
    Summoner's lair

Quote Originally Posted by 603winz View Post
    มันต่อ key board เสริมผ่าน usb ได้หรือป่าวครับ?

แบบว่าจะไว้เล่นเกม

มีรูให้เสียบก็ต่อได้แล้วย่ะ หล่อน คิคิคิ

Quote Originally Posted by amu View Post
    มีรูให้เสียบก็ต่อได้แล้วย่ะ หล่อน คิคิคิ

ขอบคุณนะยะ ^^"

เริ่มสับสันทางเพศ-*-

5 5 5

ถ้ามีช่องเหลือก็เสียบได้ครับ หรือไม่พอให้ซื้อพวก USB Hub มาเพิ่มครับ

OverclockZone Member cybernetx's Avatar

ไฟดูดผมเจอนิดหน่อยครับ เป็นบางครั้ง ส่วนอื่นๆก็เหมือนทุกท่านบอกครับ

หา....มีไฟดูดด้วยๆๆๆ????

มันดูดตรงไหนหรอครับ ?

คือ จะรู้สึกจี๊ดๆน่ะครับ ตรงปลายนิ้วมือน่ะ

เวลาสัมผัสกะส่วนไหนของ nb อ่ะคับ?

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by ปฐมวงศ์ View Post
    แล้วมีไฟดูดบ้างไหมครับ รู้สึกเหมือนจะเคยอ่านผ่านๆน่ะครับ
    มีนิดๆแบบไม่รู้สึกถ้าใช้หน้ามือ หลังมือรู้สึกบ้าง ถ้าใช้แบตไฟไม่ดูด เสียบปลั๊กดูด และใช้ไปนานๆจะหายเอง เดาว่ามือเราคงไปทำให้โลหะด้าน ผมขอบอกเลยปัยหาไฟดูดท่านลองไปจับดูเลยจะรู้ว่าไม่ใช่ปัยหาแบบที่กล่าวหาเลย

OverclockZone Member Dream Theator's Avatar

น่าสนใจอย่างแรงครับ

กะลังตัดสินใจอยู่ครับ ระหว่าง BenQ กับ HP

แต่แค่ความแรงของการ์ดจอ ก็เอาใจผมไปหมดแล้ว...อิอิ

ผมใช้ s 32 อยู่ครับมีปัญหาแค่เรื่อง ไดร์ฟ ซีดี กำลังคิดว่าจะเอาเข้า0ไปเครม ไม่รู้จะเครมได้ป่าว เพิ่งซื้อมาตอนงานคอม เมื่อต้นปีนี้อ่ะครับ

Quote Originally Posted by aon48 View Post
    ผมใช้ s 32 อยู่ครับมีปัญหาแค่เรื่อง ไดร์ฟ ซีดี กำลังคิดว่าจะเอาเข้า0ไปเครม ไม่รู้จะเครมได้ป่าว เพิ่งซื้อมาตอนงานคอม เมื่อต้นปีนี้อ่ะครับ
    ไปเคลมตามนี้เลยฟรี(โทรไปเช็คของก่อน)

BENQ
    748/12 อาคารวิศวกรรม บริษัท แสงชัยมิเตอร์ จำกัด ถนนพหลโยธิน แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพมหานคร 10400
    Tel 026155248-9 Fax 02-6155250

แผนที่
    http://www.benq.co.th/page/?pageId=196

Bookmarks

Bookmarks