Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่ hdd ตัวใหม่เข้าไป เครื่องไม่บูต

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลองเปลี่ยนแล้วครับ

มีที่ต่างกันคือ

ถ้าบูตจากตัวเดิมที่ไม่มีปัญหา จะถึงหน้าโลโก้วิ่ง..แล้วก็รีเครื่อง

ถ้าบูตจากตัวที่มีปัญหา จะถึงหน้าที่ถามก่อนว่าจะเข้าโหมดไหน ผมเข้าทุกโหมดค้างทุกโหมด

ลองบูตจากแผ่น ทั้ง2hddเข้าไปถึง windows starting แล้วก็จอฟ้า 0024 ทั้งคู่เลยครับ

Comment

เอางี้เลยละกัน บู๊ตตัวแรกให้เป็น hdd ที่มี Os

Comment

ถ้าเสียบไป2ตัว บูตตัวไหนก็เหมือนกันเลยครับ

Comment

งั้นเสียแค่ตัวจะฟอร์แม็ต แต่ต้องจัมตัวที่จะฟอร์แม็ตให้เป็น Master แล้วตั้งให้บู๊ตจาก CD/DVD เลือกฟอร์แม้ตไดรฟ์ใน HDD ที่จะฟอร์แม็ตครับ แล้วให้ปิดเครื่อง

Comment

ขอถามลักษณะการต่อของท่านด้วยนะครับ ประมาณว่า HDD ตัวเดิมท่านต่อสายแพแล้วเส้นเดียวกันได้ต่อกับ CD/DVD หรือ HDD ตัวอื่นอีกไหม

และสายแพตัวที่สองต่ออะไรบ้าง

Comment

คือ บูตไม่ผ่านครับ

ยังไงก็ ฟอแมต ไม่ได้...

ถึงแค่ windows setup ละมันจะค้างที่ จอฟ้าเลยครับ

เดี๋ยวยังไง ผมจะไป เซนทรัน ลาดพร้าว พาแม่ไปทานข้าวก่อน ....อะนะ

แล้วจะให้ช่างแถวนั้นดู (ต้องให้ผมซื้อใหม่แหงเลย) จะลองถามๆดู

เราทำขนาดนี้ยังไม่ได้ เฮ่อออ

Comment

อืม เอาใจช่วยละกันครับ โชคดีครับ

Comment

เซตลูกไหนให้บูตละเนี้ย

ต้องเซตลูกในเครื่องท่านเป็น MASTER นะ แล้วเอาลูกของเพื่อนมาเซตเป็น SLAVE

บูตเข้าวินโดวส์จากลูกของท่านนั้นแหละ แล้วมันจะเห็นลูกของเพื่อนท่านเป็นไดร์ฟ D , E , F (แล้วแต่ว่ามีกี่พาร์)

แล้วก็เข้า Mycom ควิกขวาที่ไดร์ฟจะฟอแมต จบ

แต่ถ้าท่านเซตลูกของเพื่อนเป็น MASTER แล้วพยายามเข้าวินโดวส์ ยังไงมันก็เข้าไม่ได้

อย่าลืมว่า ฮาร์สแวร์ ในเครื่องมันคนละตัวกัน

ก็เหมือนกับที่ถามกันบ่อยๆว่า เปลี่ยน บอร์ด ซีพียู ใหม่ แล้วเอา HDD ลูกเดิมจากเครื่องเดิม

ที่มีวินโดวส์ แล้วก็โปรแกรม มาต่อใช้เลยได้เปล่าไม่ต้องลงใหม่

คำตอบก็คือยากเหลือเกิน

ผมว่าท่าน จขกท กำลังจะพยายามบูต HDD ของเพื่อนทั้งๆที่ ฮาร์สแวร์ในเครื่องคนละชุดแน่ๆเลย

Comment

เปล่าหรอกครับ ผมบูตของผมเอง 100%ครับ

และผมก็ ลองบูตทั้ง 2ตัวแล้วด้วย

จั๊มก็ทำเป็นเรียบร้อยแล้ว

...........................................

สรุปว่า ผมเอาhddไปให้ช่างที่ เซนทรัล ฟอแมต

เค้าลองทำแบบผมดูทุกอย่าง จากนั้น

เค้าใช้แผ่นบูตของ ซีเกจ ..ซึ่งผมไม่มี

เสียตังไป 100 นึงก็ดีละ นึกว่าจะเสียhddไปซะแล้ว

******* ขอขอบคุณทุกๆคำแนะนำและความคิดเห็นนะครับ*******

ขอบคุณมากๆดูแลดีจริงๆเลยครับ

วันหลังจะนำเรื่องปวดหัวมาให้ช่วยอีกนะครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                    X