Announcement

Collapse
No announcement yet.

อึ้ง.. ทึ่ง.. เสียว.. ค่าซ่อม 20,000

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อึ้ง.. ทึ่ง.. เสียว.. ค่าซ่อม 20,000

ด้วย...

โน๊ตบุ๊คสุดที่รัก ค่ายตัว V ซื้อมาประมาณเกือบ 2 ปีเศษ ได้เกิดอาการกินไม่ได้ นอนไม่หลับ
    (ล้อเล่นครับ) ..... จอภาพล้มครับ เป็นเส้น ๆ ลาย ๆ ครับ .

ไอ้เราก็นึกว่า น่าจะเป็นที่ Driver เพราะเวลาจอเป็นเส้น ๆ ตรง Taskbar ไม่เป็นอะไร รวมถึงตัว
    Icon บนหน้าจอด้วย.... ผมก็ลองลงใหม่ดู โดยเข้า Safe Mode ไป Remove
    แล้วกลับเข้า Windows (XP) เพื่อลง Driver ใหม่ .... ไม่หายครับยังเป็นอยู่เหมือนเดิม

ลองปรึกษาอาจารย์ทางวิศวะ คอม ดู ท่านก็ว่า ...น่าจะเป็นที่สายแพ ที่อยู่ตรงข้อต่อเกิดอาการช็อต
    ลองเอาเข้าศูนย์ซ่อม Sony ดู น่าจะไม่กี่ตังค์ (ยืนยันจริง ๆ ว่า จะไม่พยายามเปิดเผยยี่ห้อโน๊ตบุ๊ค)

และแล้ววันนั้นของเดือนก็มาครับ .... ระหว่างที่นั่งทานข้าวอยู่ มีโทรศัพท์เบอร์คุ้น ๆ เหมือนของ
    ศูนย์ Sony โทรเข้ามา

จนท. : สวัสดีครับ ขอสายคุณลูกค้าหน่อยพระย่ะค่ะ
    ผม : พูดสายครับ
    ผม : เอ่อ...พี่ครับ โน๊ตบุ๊คผมเป็นยังไงบ้างครับ
    จนท. : ทางเราได้ตรวจเช็คอาการแล้วนะครับ พบว่า เป็นที่แผง Mainboard ครับ
    (ตรงช็อตนี้ผมเริ่มหน้าซีดแล้ว....)
    ผม : แล้วต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ
    จนท. : ก็ประมาณ 2 หมื่นบาทน่ะครับ
    ผม : ........... เอ่....อ ..อ ....... หรออ ครับพี่...
    (ช้อนตกพื้นดังเก้ง...ง.ง...ง)
    จนท. : ไม่ทราบว่า คุณจะให้ทางเราซ่อมให้เลยมั้ยครับ...
    (ยังจะถาม)
    ผม : ...... (ยังอึ้งอยู่).... ก็... เก็บไว้อย่างนั้นก่อนระกัน แล้วผมจะไปรับเครื่องคืนได้เมื่อไหร่หล่ะครับ....
    จนท. : ก็เย็นนี้เลยก็ได้ครับ

เรื่องของเรื่องก็ประมาณนี้หล่ะครับ จนขณะนี้ที่พิมพ์หัวข้ออยู่ก็ยัง อึ้ง ทึ่ง เสียว ไม่หาย
    กับราคาซ่อมแผงเมนบอร์ดของศูนย์

อยากรบกวนถามเพื่อน ๆ ชาว OCZ หน่อยครับ มีที่ซ่อมที่ ราคาถูก กว่านี้มั้ยครับ
    เพราะถ้าซ๋อมกับศูนย์นี้แล้ว คงต้องไปพำนักอยู่ตาม สนามหลวง เพื่อหาเงินซ่อม....
    (ประโยคสุดท้าย ขออภัยหากว่า มันแรงไปนะครับ... ขอโทดด้วยครับ)

จาก สาวก (ที่กำลังจะตีจาก) VAIO

vaio อะไหล่ทุกชิ้นมาจากสิงคโปร์ครับราคาอะไหล่ใส่ vat ผสมค่าแรง ก็ประมาณเท่ากับที่ผมเจอเลย สรุปต้องสั่งซื้อเมนบอร์ดจาก ebay แทนครับเช็ครุ่นดีๆก่อนหละ

Comment

คล้ายๆกันครับ แต่ของผมเป็นรถยนต์ครับ ผมโทรไปถามเรื่องบูตช่วงล่างทั้งหมดครับว่าราคาเท่าไหร่ เจ้าหน้าที่ก็ขอเช็คราคาแล้วบอกว่า เดี่ยวโทรแจ้งครับ ผมก็รอถึงเย็นจนกะทั้งทางศูนย์โทรมา
      0 : คุณ......ใช่ไหมครับ
      ผม : ใช่ครับ
      0 : จะแจ้งเรื่องค่าใช้จ่ายเรื่องช่วงล่างทั้งหมดครับ
      ผม : เท่าไหร่เหรอครับ ( คิดในใจ 20,000 - 40,000 แน่นอน )
      0 : ทั้งหมด 122,000 บาทครับ ราคาทั้งหมดไม่รวม น๊อตและสกรูร นะครับ
      ผม : ซ่อมกี่วันครับ
      0 : 2 อาทิตยืครับ
      ผม : ขอบคุณครับ รีบวางสายดดยด่วน

ปล.สรุปผมก็ทำนะ แต่ทำที่อื่นครับ ราคา ฟ้า กะ ดิน

Comment

แพงอยู่แล้วครับsony

Comment

จะไปว่าเพราะโซนี่ก็ไม่เกี่ยวเท่าไรนะครับ

จำไว้ว่าอุปกรณ์ไฟฟ้าทุกชนิด ถ้าบอร์ดเสีย ก็จบกัน

เปลี่ยนตัวใหม่สถานเดียว เพราะค่าบอร์ดมันก็น้องๆค่าซื้อตัวใหม่นั่นหละ

N72 ของแฟนผม บอร์ดเสียโดนไป 4500

ซื้อใหม่ดีกว่าครับ

ผมว่าไม่ว่าค่ายไหน ถ้าเมนบอร์ดเสีย ก็หลักหมื่นแน่นอน

Comment

Originally posted by nointrend View Post
            vaio อะไหล่ทุกชิ้นมาจากสิงคโปร์ครับราคาอะไหล่ใส่ vat ผสมค่าแรง ก็ประมาณเท่ากับที่ผมเจอเลย สรุปต้องสั่งซื้อเมนบอร์ดจาก ebay แทนครับเช็ครุ่นดีๆก่อนหละ
            ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล..

แล้วตอนที่ คุณ nointrend สั่งซื้อเมนบอร์ดจาก ebay ใช้เวลาในการจัดส่งนานมั้ย แล้วให้ช่าง
            ที่ไหนจัดการให้ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ผมก่อนมาใช้s41ก็โซนี่เจอค่าเมนบอร์ดไป2หมื่น8แทบตะลึง-,-

Comment

เมื่อครู่ ผมได้อ่านกระทู้เกี่ยวกับ S41 ระครับ

ว่าจะขอเป็นสาวก BenQ กับคุณ 1-10 ด้วยอีกซักคนจะได้มั้ย ....

Comment

เรื่องส่งของไม่เกิน 15 วันครับ
                  หากไม่เคยสั่งของจาก ebay แบบผมจะสั่งผ่านคนที่รับสั่งอีกที (ตามบอร์ด dvd ครับ)
                  เปลี่ยนเมนบอร์ดแนะนำ digital service พันทิพย์ ชั้นไรจำไม่ได้ครับตรงบนไดเลื่อน

ขนาดซองใส่ vaio t serie ในช้อป 2k ผมสั่งนอก 700 เองครับ

Comment

Originally posted by nointrend View Post
                    เรื่องส่งของไม่เกิน 15 วันครับ
                    หากไม่เคยสั่งของจาก ebay แบบผมจะสั่งผ่านคนที่รับสั่งอีกที (ตามบอร์ด dvd ครับ)
                    เปลี่ยนเมนบอร์ดแนะนำ digital service พันทิพย์ ชั้นไรจำไม่ได้ครับตรงบนไดเลื่อน

ขนาดซองใส่ vaio t serie ในช้อป 2k ผมสั่งนอก 700 เองครับ
                    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แหล่ม จริง ๆ ครับ

Comment

งั้นผมคงต้องเลิกคิดจะซื้อ tx มือ2 แล้วครับ ซ่อมที่ล่ะ2หมื่น - -"

Comment

Originally posted by Dream Theator View Post
                        เมื่อครู่ ผมได้อ่านกระทู้เกี่ยวกับ S41 ระครับ

ว่าจะขอเป็นสาวก BenQ กับคุณ 1-10 ด้วยอีกซักคนจะได้มั้ย ....
                        กำ ท่านพูดแบบนี้ผมอายเลยผมมไ่ใช่เจ้าของเบนคิวคับจะได้มาขอผม-.-

แต่ s41ยินดีต้องรับทุกๆคนคับ อิอิ^^(ไม่ต้องs41หรอกเป็นโน๊ตบุ๊คยี่ห้อไหนเราคนไทยก็ช่วยเหลือกันได้คนละนิดคนละหน่อยสังคมไทยจะได้น่าอยู่คับ^^)

Comment

ท่าน 1-10 ยอมรับเถอะครับ เรื่องs41 จะหาใครติดตามข่าวสารเหมือนท่านไม่มีอีกแล้วกรุณารับตำแหน่งเจ้าพ่อ s41 ไปเถอะครับ ^^ (ผมก็สามาชิกs41น่าา)

Comment

Originally posted by turionx2 View Post
                            ท่าน 1-10 ยอมรับเถอะครับ เรื่องs41 จะหาใครติดตามข่าวสารเหมือนท่านไม่มีอีกแล้วกรุณารับตำแหน่งเจ้าพ่อ s41 ไปเถอะครับ ^^ (ผมก็สามาชิกs41น่าา)
                            เหอๆ ควรจะภูมิใจดีไหมคับเนี่ยๆ แต่มันก็จริงนะผมเอาข่าวs41มาบอกตลอดเลย พอดีผมสนใจอ่นพวกบทความเทคโนโลยีหลายๆบอดที่เกี่ยวกับคอม(ตนเองเรียนคอมเพื่อเอามาประยุกต์ใช้)เจอข่าวs41ก็เลยเอามาฝาก(น่ามีค่างจ้างให้เสียดายไม่มีT_Tอิอิ)

แต่เบนคิวน่าจัดแฟนพันแท้s41นะคับจะได้ไปแข่ง555

ผมก็แค่อยากช่วยเหลือเพื่อนๆมนบอร์ดนี้และผมก้เล่นแต่s41 ก็เลยตอบแต่s41(ยี่ห้ออื่นก็มีแต่น้อยถ้าเทียบกับs41)

Comment

ผมก็เคยเป็นสมัยเล่นเครื่องเก่าของผมมันเกิดจากGNDมันรั่วตรงการ์ดจอเลยเอาเทปพันสายไฟไปตัดแปะตรงตำแหน่งที่ไฟจากที่อื่นน่าจะเข้า ตอนนี้ก็เลยยังอยู่ดีมีสุข

ตราบใดที่เครื่องยังเปิดติดผมจะพยายามซ่อมมันครับ เพราะยังมีความหวัง ^^

Comment

Working...
                              X