Announcement

Collapse
No announcement yet.

หน้าจอขึ้น CMOS checkssum failure ต้องกด F1 ทุกครั้ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หน้าจอขึ้น CMOS checkssum failure ต้องกด F1 ทุกครั้ง

ใช้บอร์ดของอัสชุส P5VDC-TVM เปิดเครื่องขึ้น CMOS checkssum failure แจ้งว่า data ไบออส ไม่ถูกต้อง เปลี่ยนถ่านใหม่ ก็ยังขึ้นเหมือนเดิม ต้องกด F1 ทุกครั้ง ถึงเข้าวินโดวส์ได้ปกติ คล้ายกับไบออสติดโปรเทคชั่น แก้ไขอย่างไรครับ ช่วยที
    Last edited by amornrith boonpromon; 29 Apr 2008, 23:47:09.

ลองเซท load optimal default ในไบออสดูครับ

Comment

ของผมเป็นคลายๆกันแต่ว่ายังไม่ได้ลองเปลี่ยนถ่านดูเลย แต่เวลาผมเข้าวินโด้จะต้องปรับเวลาใหม่ทุกครั้งเลย
      ลองเซทให้ default แล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิม

Comment

clear cmos ยังครับ?

Comment

ไม่ถ่านหมด ก็ BIOS มีปัญหา

Comment

เคลมโลด ถ้าเเก้ไม่หาย (หมดปัญญา)

Comment

save ด้วยจิเฮ้ย

Comment

ไบออสน่าจะรวนนะครับ ลองแฟรชใหม่

Comment

Originally posted by cyanide View Post
                  clear cmos ยังครับ?
                  ดูคู่มือเมนบอร์ดครับ แต่โดยหลักๆ แล้ว
                  วิธีแรก จัมเปอร์ครับ (ดูคู่มือเมนบอร์ดครับ)
                  วิธีที่สอง ถอดถ่านครับ

เลือกเอาสะดวกล่ะครับ

Comment

Working...
                  X