สวัสดีครับ

แนะนำตัว ครับ ผม Realtone ครับ ปกติ ก็ใช้ คอม มานานแล้ว ครับ พอดีจะ เปลี่ยนคอมใหม่

แต่ไม่ค่อยได้ติดตาม วิวัฒนาการเท่าไร ก็อยากจะหาข้อมูลก่อนที่จะลงทุน ครับ

มาห้องนี้จะมาปรึกษาเรื่องระบบเสียง อย่างเดียว ครับ เดี๋ยวเรื่องอื่นไปห้อง อื่น อิอิ

ประเด็น ครับ กำลัีงจะซื้อคอมใหม่ อ่านข้อมูล มา พอสมควร เห็น แนะนำ soundcard x-fi music กันเยอะ มาก ครับ อยากถามว่า ถ้า เอามาใช้ แบบไหนถึงจะ เหมาะ กว่ากัน ครับ

ผม ชอบฟังเพลง ดูคอนเสิร์ต หนังไม่ น้อยมาก

ทางเลือกที่ผม เข้าใจคือ ถ้า เอาซาวด์ ออนบอร์ด มา ใช้ร่วม กับ amp + ลำโพง ดี ๆ

หรือ จะเอา ซาวด์ ดีๆ แบบ x-fi มาใช้กับ ลำโพง พอใช้ได้ หรือ ใช้กับ amp+ลำโพง ธรรมดา

อย่างเช่น พวก ลำโพง คอม ราคาสัก 2-4 พัน 5.1

หรือ ใช้เป็น ลำโพง มอนิเตอร์ ที่เป็น เอคทีพ ดี ๆ สักคู่ นึง

อันไหนจะเหมาะกว่ากัน ครับ

ทั้งหมด ทุกสิ่งทุกอย่างก็ต้องขึ้นอยู่กับ งบประมาณ ล่ะครับ

ผมตั้ง งบ คอมตัวนี้ ประมาณ 23000 +/- 2000

ขอบคุณ ครับ