Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟ psu แปลกๆ (ลองใส่ 2 เครื่อง)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟ psu แปลกๆ (ลองใส่ 2 เครื่อง)

คือที่ผมงงอ่ะนะครับ ตามปกติแล้วไฟ ซัพพลายเนี่ยะ จะมี อยู่ 3 แบบคือ 3.3 - 5.0 - 12.0 ใช่มั้ยครับ แต่วันนี้ เปิดเครื่องคอมปุบ แม่เจ้า ไฟไม่พอ เครื่องรีตาทเลย ผมก็เอะใจ เป็นที่ ซัพพลายแน่ๆ ลองเช็คในไบออส ปรากฏว่าไฟโชว์ดังนี้ 3.05 - 4.65 - 12.22 แสดงว่าไฟ 5 โวลท์มีปัญหา ผมจึงลองเอา ซัพพลายตัวนี้ใส่อีกเครื่องหนึ่ง ปรากฏโว่ก็โชไฟ ตามแรงดันปกติทุกอย่างคือ 3.3 - 5.1 - 12.2 ผมก็งงมันเกิดอะไรขึ้นอุปกรณ์ทั้ง 2 เครื่องมีเหมือนกัน ต่างกันแค่สัญชาติคือเครื่องปัญหาเนี่ยเป็น amd socket 462 (sempron) แต่อีกเครื่องหนึ่งคือ p4 งงเลยครับ ทำไม เครื่อง amd มันไฟแปลกๆ

ที่มาถามก็เพราะว่าผมเปลี่ยน psu มา 2 ลูกละ ใช้ไปซัก 5 เดือนก็อาการเดิม เลย งง เลยครับ เพื่อนๆคนไหนมีความรู้ช่วยบอกทีนะครับมันเกิดจากอะไร

ป.ล.อุปกรณ์ติดตั้งภายในเคส เหมือนกันหมด ต่างกันแค่ cpu กะ mainboard นะครับ

บอร์ดคุณไม่ปกติหรือเปล่าครับ

Comment

แล้วมีอาการในการเช็คบอร์ดไม่ปกติอย่างไรหรือครับ

Comment

น่าจะเอาไปให้ทางศูนย์ครับ(ถ้าหมดประกันร้านอมรครับ)เช็คแรงดันตอนโหลดที่ค่าต่อเนื่องที่พาวเวอร์นั้นทำได้อยู่หรือไม่นะครับแล้วดูกราฟว่านิ่งเหมือนเมื่อก่อนหรือไม่ แรงดันตกหรือไม่
        เพราะบางทีที่ท่านว่ามานั้นอาจจะดูจากเซนเซอร์บอร์ดถ้าจะให้แม่นยำจริงๆควรจะใช้มิเตอร์หรือเครื่องมือที่วัดเฉพาะจะดีกว่าครับถ้าหมดประกันลองไปถามร้านอมรดูนะครับ ผมเคยถามฝ่ายบริการซ่อมคร่าวๆพบว่าเขารับเช็คให้ฟรีน่ะครับถ้าเสียซ่อมจึงค่อยเสียตังค์ครับ(แต่ไงก็เตรียมเงินไปด้วยก็ดี)

Comment

Working...
        X