overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: ระหว่างRam 4 G กะ 2 G ต่างกันเยอะไหมครับ

OverclockZone Member Trex's Avatar

Exclamation ระหว่างRam 4 G กะ 2 G ต่างกันเยอะไหมครับ

พอดีตอนนี้ใช้ 2 G อยู่แต่เหงราคาแรมถูกดี เลยว่าจะซื้อเพิ่มอีก ซัก2 G เป็น 4G ท่านว่าคุ้มไหมครับ ความเร็วต่างกันมากไหมครับ

OverclockZone Member nanpure's Avatar
    Bangkok (Sathorn)

64 bit ก็น่าจะคุ้มนะครับ แต่ผมก็ใช้แรม 4 G อยู่ ผมว่ามันก็เร็วดีนะ (ผมใช้ Vista Home Premium 32 bit อยู่ครับ)

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

มันก็ต้องเร็วขึ้นอยู่แล้วคับ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ไม่ต่างกันคับ 2g กับ 4g ถ้าคุณไม่ใช้งานที่มันหนักจริงๆเช่น ตัดต่อ render graphic พวกที่ต้องใช้หน่วยความจำเยอะๆ ไม่ต่างเลยคับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

ส่วนตัวคิดว่าไม่คุ้ม
    เพาะหาโปรแกรมหรือเกมส์ที่รันกินแรมเกิน 2GB เเทบไม่ได้ มีก็น้อย
    2GB เหลือๆ
    *ผมก็ใช้ 4GB เพราะ เงินมันเหลือไม่รู้จะซื้ออะไร 555+

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

ผมก็ใช้นะ 4 Gb. อ่ะ

คิดแค่ว่าตอนนี้อาจจะยังไม่ได้ใช้ แต่ต่อไปก็ไม่แน่ และก็กลัวการมาแทนที่ของ DDR3 จะทำให้ราคาของ DDR2 พุ่ง เหมือนที่เคยเกิดกับ DDR อ่ะจ่ะ

OverclockZone Member

ผมก็เพิ่งซื้อมา 4g แรมมันถูกซื้อไปเถอะคับเผื่อเสียแล้วส่งเครมจะได้มีสำรองไว้ใช แล้วเผื่อวิต้าสมบูรณ์แล้วท่านจะเสียใจ

OverclockZone Member dvung's Avatar

มัน ขึ้นอยู่กับ performance ของ CPU ด้วยครับ อย่าลือว่า RAM เป็นที่พักของข้อมูลจาก HDD เหมือนถังน้ำส่วน CPU เหมือนคนใช้น้ำ ข้อมูลจาก HDD จะถูกส่งมาพักที่ RAM แล้ว CPU จะดึงข้อมูลตรงนี้ไปใช้
    ในกรณีที่ RAM หรือถังน้ำ มันใหญเกินไป CPU ก็จะดึงข้อมูลจากแรมด้วย Speed ที่คงที่ อยู่ดีนั่นแหละ เหมือนเปิดน้ำในถังใหญ่ๆยังๆก็ไม่หมดสักทแถม HDD ยังเติมข้อมูลเรื่อยๆ นึกออกมั้ยแล้วเมื่อไหร่ ข้อมูลที่อยู่ส่วนบนของถังน้ำจะถูกเอาใช้สักทีล่ะ เฮ้อคิดแล้วเหนื่อย แต่มันก็น่าซื้อนะ 4G อ่ะมันถูกจิงๆโว้ยยยยย

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

Quote Originally Posted by MXdeFunk View Post
    ไม่ต่างกันคับ 2g กับ 4g ถ้าคุณไม่ใช้งานที่มันหนักจริงๆเช่น ตัดต่อ render graphic พวกที่ต้องใช้หน่วยความจำเยอะๆ ไม่ต่างเลยคับ
    ผมเห็นผลนะ เล่นเกมยิงไข่ + โอเทลโล่ ลื่นขึ้น

OverclockZone Member tanachai's Avatar

มาดูเห็นตอบกันเยอะ ถามด้วยเลย Gskill มันไหม้แล้วเคลมได้ป่าวครับ

OverclockZone Member dvung's Avatar

Quote Originally Posted by tanachai View Post
    มาดูเห็นตอบกันเยอะ ถามด้วยเลย Gskill มันไหม้แล้วเคลมได้ป่าวครับ
    เห็นจะไม่ได้ครับท่าน น่าจะทุกยี่ห้อนะ

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

Corsair ไง ไหม้เคลมได้

OverclockZone Member tanachai's Avatar

Quote Originally Posted by Feriuz View Post
    Corsair ไง ไหม้เคลมได้
    OCZ ด้วยป่าวครับ ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by dvung View Post
    เห็นจะไม่ได้ครับท่าน น่าจะทุกยี่ห้อนะ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member yed's Avatar

ถ้าไม่เล่นเกมส์ก็ไม่คุ้มผมว่านะ ของผมไม่เล่นเกมส์หนักๆเลย ใช้แรมไม่ถึง กิ๊กซื้อมาใช้ไม่คุ้มค่าเลยตอนนี้เหอะๆ ใช้ XP

OverclockZone Member Trex's Avatar

ว่าจะซื้อวันนี้ ว่าจะอีกซัก 2แถว แถวละ2G แบบว่าเงินเหลือ 6G จะเปงไงวะเนี้ย

OverclockZone Member pann's Avatar

เปงผมนะ แรม 2 กิ๊ก พันก่า ผมไปซื้อ HDD 160 G มาเพิ่มดีก่า

พักหลังๆนี่ม่ายไหว สารคดี มิยาบิกะน้องอ้อย มาแต่ DVD ทั้งนั้น -*-

555 + เจงอย่างที่ท่านว่า นะ มิยาบิระบาดมากมาย

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

gskill ไหม๊เคลมได้มิใช่หรือคับ

OverclockZone Member cyanide's Avatar
    バンコク=BKK ถนนจรัญสนิทวงศ์

เอาตังไว้รอซื้อ DDR3 ดีกว่ามั้งครับ เทคโนโลยีกำลังจะเป็นไปตามเวลา

OverclockZone Member T4st -t1 -s's Avatar

สำหรับผม 3Gb คุ้มครับ

เหตุผล?
    -ยังใช้ 32bit อยู่ 4Gbมันใช้ได้ไม่เต็ม ยังไม่คุ้ม
    -โปรแกรมที่เปิดบ่อยๆ กินเกิน2Gb (Vista SP1+เปิดAi Granado Espada แล้วAlt+Tabมาเล่น The sims2+Expansion Pack 7 อัน+ ชุดItemเสริมอีก7ชุด)
    -ตังยังไม่พร้อมซื้อเปลี่ยนให้ครบ 4GB
    -ชิบเซตIntelรุ่นหลังๆ แม้แรมจะขนาดไม่เท่ากันแต่ก็Dual Chanelได้ ไม่จำเป็นต้องใส่เหมือนกัน 2 อัน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks