overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 41

Thread: ท่าน "ด๊อกเตอร์แซด" และเพื่อนๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member one's Avatar

Default ท่าน "ด๊อกเตอร์แซด" และเพื่อนๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ผมเป็นคนที่ชอบถ่ายรูปวันนี้ เลยไปสอยกล้อง FUJI S5700 มาไว้หัดถ่ายครับ ครั้งแรกกับกล้องตัวนี้เลยอยากจะให้ท่าน "ด๊อกเตอร์แซด"
    และเพื่อนๆช่วยกันแนะนำหน่อยครับ เพื่อเป็นแนวทางในการพัฒนาต่อไป ยังปรับไม่เป็นเลยครับลองมั่วๆ เล็กๆน้อยๆที่ทำงานครับ
    ภาพจากกล้องยังไม่ได้ผ่านการแต่งเติมแต่อะไร เดิมๆเลยครับ

OverclockZone Member prayeam's Avatar

ถ่ายไปให้เพลินเพลิด อิอิ

OverclockZone Member monkiie's Avatar

ใช้ตัวเดียวกับผมเลยครับ แต่ผมยังดึงความสามารถของกล้องออกมาได้ไม่หมดเลย
    ยังไงก็มาแชร์ความรู้กันนะครับ

OverclockZone Member one's Avatar

Quote Originally Posted by monkiie View Post
    ใช้ตัวเดียวกับผมเลยครับ แต่ผมยังดึงความสามารถของกล้องออกมาได้ไม่หมดเลย
    ยังไงก็มาแชร์ความรู้กันนะครับ
    ครับผม....ผมยังถ่ายไม่เป็นเลยครับ เหอๆ.. กล้องก็ยังเล่นค่อยไม่เป็น ดีหน่อยที่เมนูกล้องรุ่นนี้เป็นภาษาไทย
    ไม่อย่างนั้นแย่เลย ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยครับ อยากถ่ายรูปเก่งๆบ้าง

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ดีครับ สีจัดจ้านดีครับ ข้อดีของโปรซูมเมอร์ที่ SLR ไม่มีคือเรื่องมาโครระยะเทพ นั่นคือ 1 มิล นั่นหมาฟามว่าโฟกัสได้ตลอดระยะครับ เหอๆๆๆๆ แต่เรื่องวัดแสงในที่มืดคงต้องคิดหนักครับ ถ้าจะเริ่มต้นหัดถ่ายและทุนยังน้อย แนะนำเล่นตัวนี้แหละครับ แหล่มแล้ววว เพราะผมก็หัดก่อนจะมาเล่น SLR ก็ S5600 ครับ

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

มือใหม่เช่นกันคับ แต่ยังไม่มีกล้องโปรกับเขา - -*

ถ่ายไปเลยคับ มีไรถ่ายไปให้หมด เจอมุมเด็ดๆ ก็ถ่าย 55

แล้วจะเก่งเองคับ พี่เติ้งบอกมา

อิอิ

ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำ คงต้องหัดไปเลื่อยๆ เหอๆ...แถวนี้มีมุมเด็ดๆเยอะ ไว้ต้องไปแอบถ่าย เอิ๊กๆๆ..

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    ดีครับ สีจัดจ้านดีครับ ข้อดีของโปรซูมเมอร์ที่ SLR ไม่มีคือเรื่องมาโครระยะเทพ นั่นคือ 1 มิล นั่นหมาฟามว่าโฟกัสได้ตลอดระยะครับ เหอๆๆๆๆ แต่เรื่องวัดแสงในที่มืดคงต้องคิดหนักครับ ถ้าจะเริ่มต้นหัดถ่ายและทุนยังน้อย แนะนำเล่นตัวนี้แหละครับ แหล่มแล้ววว เพราะผมก็หัดก่อนจะมาเล่น SLR ก็ S5600 ครับ
    ทำไมต้อง 1 มิลละครับไม่ 0เซ็นไปเลยแทบไม่แตกต่าง

อ่อจากกระทู้ http://forums.overclockzone.com/foru....php?p=1694193

นี้มีเรื่องสงสัยครับ

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    ที่เขาบอกว่า มาโคร 1 ซม. นั่นคือระยะโฟกัสที่ชัดคือ 1 เซ็นครับถ้าถอย***งกว่านนั้นก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ยิ่งถ้าเป็น มาโครอินฟินิตี้ คือ มาโครได้ต่ำกว่า 1 ซม. (จริง ๆ 1 ซม. ผมว่ากำลังดีแล้ว ถ้าถ่ายพวกนกแมลง เราคงไม่ไปจ่อถึงขนาดนั้นครับ แมลงบินหนีกันพอดี ) ส่วนใหญ่จะเป็นพวกโปรซูมเมอร์ครับที่มาโครได้ใกล้ ๆ ทั้งนี้อยู่ที่คุณภาพของเลนน์ของกล้องด้วยว่าจะมีความคมชัดของภาพได้มากขนาดไหนครับ

อ่อของเสริม ในระยะ 5 และ 3 ครับ คือถ้าเราสังเกตนะครับ ยิ่งเราถอย***งออกไปภาพก็จะกว้างขึ้นด้วย ซึ่งสิ่งที่จะบอกคือ ถ้าระยะมาโครเป็น 5 หรือ 3 นั้น เราจะได้ความกว้างของภาพกินมาด้วย แต่ถ้าเรามาโครในระยะที่ใกล้ ภาพจะบีบลงไปเยอะครับ ให้เราสังเกตและจำตรงจุดนี้ด้วยเพราะบางทีการมาโครจรแทบติดกับวัตถุเลยทำให้ภาพมองแล้วไม่เป็นอิสระ จะดูแล้วมันอืดอัดครับ
    มาโครอินฟินิตี้ คืออะไรครับใช่มาโครไม่มีที่สิ้นสุดใช่ปะครับ เพราะอินฟินิตี้นี่น่า

แบบนี้ถ่ายมาโครดาวอังคารได้เลยสิครับ วันหน้าจะได้หามาถ่ายบ้าง

ขึ้นใบหยก ส่องถึงปายเลยหรือไม่ก็หันหน้าขึ้นเหนือถ่ายสาวเชียงใหม่ปุ๊ปหันหลังกับถ่ายสาวยะลาได้เลยทีเดียว อิอิ

หมายเหตุ

http://en.wikipedia.org/wiki/Infinity

" It refers to several distinct concepts (usually linked to the idea of "without end")
    Last edited by LoVePaNCaKe; 1 May 2008 at 10:49:00.

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

แหล่มครับ

ว่าง ๆ ไปออกทริปกัน รอท่าน Zadd ว่างก่อน

เห็นว่าช่วงนี้ติดหญิง เอ๊ย ติดงาน

เลยไม่ค่อยว่าง

เจออะไรถ่ายหมดทุกอย่าง เหอๆ...ยังสื่ออะไรไม่ได้ มั่วกันไป เอิ๊กๆๆ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

Quote Originally Posted by LoVePaNCaKe View Post
    ทำไมต้อง 1 มิลละครับไม่ 0เซ็นไปเลยแทบไม่แตกต่าง

อ่อจากกระทู้ http://forums.overclockzone.com/foru....php?p=1694193

นี้มีเรื่องสงสัยครับ

มาโครอินฟินิตี้ คืออะไรครับใช่มาโครไม่มีที่สิ้นสุดใช่ปะครับ เพราะอินฟินิตี้นี่น่า

แบบนี้ถ่ายมาโครดาวอังคารได้เลยสิครับ วันหน้าจะได้หามาถ่ายบ้าง

ขึ้นใบหยก ส่องถึงปายเลยหรือไม่ก็หันหน้าขึ้นเหนือถ่ายสาวเชียงใหม่ปุ๊ปหันหลังกับถ่ายสาวยะลาได้เลยทีเดียว อิอิ

หมายเหตุ

http://en.wikipedia.org/wiki/Infinity

" It refers to several distinct concepts (usually linked to the idea of "without end")
    มาโครอ่ะ ดูระยะเลนน์ด้วยครับ .....ถ้ามันระยะถึงขนาดนั้นก็ทำได้......เหอ ๆๆๆ ตอบใช้สมองคิดหน่อยครับ
    ให้ดูระยะของเลนน์ที่อยู่ในกล้องด้วย....ความสามารถของเลนน์มันได้เท่าไร.... เปิดตำราอย่างเดียว...ไม่คิดจะถ่ายในให้ชมบ้าง ละครับ....รอมาเป็นปีแล้ว อยากเห็นผลงานคนเก่งครับ
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 1 May 2008 at 15:47:01.

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

ใจเย็นครับพี่

OverclockZone Member pangpang's Avatar

s5700 ระยะมาโครโฟกัส 1 cm คับไม่ใช่1มิล

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

เดี๋ยวก็ทะเลาะกันอีก ^^

เค้าบอกว่า ยิ่งทะเลาะ ยิ่งรักกัน

OverclockZone Member OT's Avatar

สองท่านใจเย็นๆหน่อย

ท่านพี่ Love ก็ถามแบบอย่า Aggressive มากดีกว่านะครับ
    ถามน่ะดีครับ แต่ถามแบบจี้ๆแทงๆ มันจะเคืองกันได้อ่ะคับ

ท่านพี่ Zadd ก็ตอบแน่นๆนิดนึงครับ อย่าพิมพ์พลาดบ่อย
    หรือตกหล่นบางส่วนที่มันอาจจะทำให้อ่านแล้วเข้าใจผิดได้ง่ายครับ

OverclockZone Member monkiie's Avatar

Quote Originally Posted by one View Post
    ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำ คงต้องหัดไปเลื่อยๆ เหอๆ...แถวนี้มีมุมเด็ดๆเยอะ ไว้ต้องไปแอบถ่าย เอิ๊กๆๆ..
    กล้องรุ่นเดียวกันว่างๆ ไปแอบถ่ายด้วยกันนะครับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ใจเย็นครับวัยรุ่น

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

มาโครอ่ะ ดูระยะเลนน์ด้วยครับ .....ถ้ามันระยะถึงขนาดนั้นก็ทำได้......เหอ ๆๆๆ ตอบใช้สมองคิดหน่อยครับ
    ให้ดูระยะของเลนน์ที่อยู่ในกล้องด้วย....ความสามารถของเลนน์มันได้เท่าไร.... เปิดตำราอย่างเดียว...ไม่คิดจะถ่ายในให้ชมบ้าง ละครับ....รอมาเป็นปีแล้ว อยากเห็นผลงานคนเก่งครับ
    โอ้ยผมบอกได้เลยว่าผมไม่เก่งครับมั่วๆไป

ที่ยังไม่ถ่ายเพราะไม่มีกล้องครับ

แต่ ระดับ STAFF PHOTOGRAPHER OVERCLOCKZONE.COM เนี้ยไม่น่าพลาดเรื่องมาโครอินฟินิตี้นะครับ

เรื่องแค่นี้ยังพลาดขายขี้หน้าคนอื่นเค้า ลองคิดดูละกันคนอื่นมาเห็น

โอ้ว STAFF PHOTOGRAPHER OVERCLOCKZONE.COM มันถ่ายมาโครอิฟินิตี้ได้ด้วย

อายไหมครับผมเป็นหวงหรอกเลยมาเตือนไม่หวงก็ปล่อยไปแล้ว

ผมไม่ได้ขายหน้านี่น่า ปล.มาโครอินฟินิตี้ นี่ใช้สมองตอบหรอครับ
    Last edited by LoVePaNCaKe; 2 May 2008 at 09:13:08.

.... ผมไม่พูดละกัน เหนื่อยจะตอบแล้ว..... ช่วยแทนผมละกันครับ อ่อ น้อง ๆ ครับ ไม่ต้องปรึกษาอะไรผมแล้วนะ ให้ไปปรึกษาคนช่้างบนแทนเลย ผมไม่อะไรหรอกครับ แต่ผมคิดว่าเขาให้คำตอบได้ดีกว่าผมแน่นอน ผมอยูเฉย ๆ ละกันครับ ในเมื่อผมพูดไปแล้ว ผมต้องเจอสิ่งตอบกลับมาแบบนี้ ok ผมยอมรับผิดชอบไว้ ณ ที่นี้ละกันครับ ทั้งในฐานะของสตาฟคนนึงของ OCZ และคนนึงที่เล่นกล้องและอยากให้เพื่อนที่เล่นกล้องด้วยกัน สนุกกับมันก็เทานั้น ผมบอกแล้ว ผมไม่ใช่คนที่เก่งอะไร แค่มีประสบการณ์แล้วแชร์กัน ใช่ ตำแหน่งหน้าที่ผมคือ นักขข่าวให้ที่นี่ ผมชอบที่จะถ่ายภาพ รักในสิ่งที่ผมทำ ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ผมเข้าใจทุกคนก็รักเว็บเช่นเดียวกัน หวังดีเช่นเดียว ผมขอยุติเพียงเท่านี้แล้วกันครับ

ps. ผมคงต้องขอโทษด้วยที่ทำให้เกิดเรื่องในกระทู้นี้ ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

กราบขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
    Dr.zadd สตาฟข่าวOCZ
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 2 May 2008 at 14:16:34.

.... ผมไม่พูดละกัน เหนื่อยจะตอบแล้ว..... ช่วยแทนผมละกันครับ อ่อ น้อง ๆ ครับ ไม่ต้องปรึกษาอะไรผมแล้วนะ ให้ไปปรึกษาคนช่้างบนแทนเลย ผมไม่อะไรหรอกครับ แต่ผมคิดว่าเขาให้คำตอบได้ดีกว่าผมแน่นอน ผมอยูเฉย ๆ ละกันครับ ในเมื่อผมพูดไปแล้ว ผมต้องเจอสิ่งตอบกลับมาแบบนี้ ok ผมยอมรับผิดชอบไว้ ณ ที่นี้ละกันครับ ทั้งในฐานะของสตาฟคนนึงของ OCZ และคนนึงที่เล่นกล้องและอยากให้เพื่อนที่เล่นกล้องด้วยกัน สนุกกับมันก็เทานั้น ผมบอกแล้ว ผมไม่ใช่คนที่เก่งอะไร แค่มีประสบการณ์แล้วแชร์กัน ใช่ ตำแหน่งหน้าที่ผมคือ นักขข่าวให้ที่นี่ ผมชอบที่จะถ่ายภาพ รักในสิ่งที่ผมทำ ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ผมเข้าใจทุกคนก็รักเว็บเช่นเดียวกัน หวังดีเช่นเดียว ผมขอยุติเพียงเท่านี้แล้วกันครับ

กราบขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
    Dr.zadd สตาฟข่าวOCZ
    โดนตินิดหน่อยทำเป็นงอน ผมก็แค่หวังดี

ปล.ยังไม่ตอบเรื่องมาโครอินฟินิตี้เลยนะครับผมสงสัย

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks