Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sata ll ต่างกับ Sata ll NCQ มากมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sata ll ต่างกับ Sata ll NCQ มากมั้ยครับ

รบกวนทีครับ

NCQ ส่วนใหญ่เค้าใช้กับเครื่อง server เพราะมันจะรันตลอดและทนด้วยผมใช้อยู่สองตัวแต่ถ้าจะมาใช้พีซีก็ไม่ผิดคับ

Comment

ใช้งานธรรมดา ความรู้สึกไม่ต่างกันเลยครับ

Comment

NCQ คือ Native Command Queuing

เป็นคุณสมบัติควบคุมฮาร์ดดิสก์ Serial ATA ตามมาตรฐาน 1.0a

เดิมฮาร์ดดิสก์จะต้องอ่านข้อมูลเรียง 1,2,3,... ตามลำดับของข้อมูลที่อยู่บนดิสก์

ซึ่งบางครั้งข้อมูลที่3อาจจะอยู่ใกล้กว่าข้อมูลที่2 แต่หัวอ่านก็จะต้องข้ามไปอ่านลำดับที่2ก่อน

แล้วรอให้จานดิสก์หมุนมาอีกรอบจึงจะอ่านลำดับที่3

แต่NCQจะช่วยให้ฮาร์ดดิสก์วามารถอ่านข้อมูลที่ใกล้ที่สุด โดยไม่คำนึงถึงลำดับการอ่านข้อมูล

อย่างกรณีข้างต้นฮาร์ดดิสก์จะอ่าข้อมูลลำดับที่3ก่อนลำดับที่2ได้ทันที ส่งผลให้ประสิทธิภาพในการ

อ่านข้อมูลสูงขึ้น

Comment

ขอบคุณสำหรับความรู้ๆดีครับ

Comment

NCQ หรือ Native Command Queuing มันเป็นเทคโนโลยีที่ช่วยลดคอขวดในการอ่านข้อมูลของ HDD ชึ่งมีอยู่ใน HDD แบบ SATA II
            ยกตัวอย่างง่ายๆ ละกัน
            ปกติการเก็บข้อมูลใน HDD จะเป็นแบบกระจัดกระจายอยู่ตามที่ต่างๆของ HDD ตามรูปซ้ายมือจะเป็นการอ่านแบบปรกติ จะเห็นได้ว่าการอ่านข้อมูล ชุดนึง จาก 4-3-2 ถึง 1 HDDจะต้องหมุนหลายรอบก่อนถึงจะเก็บได้ครบ
            แต่รูปขวาเป็น เทคโนโลยี NCQ ข้อมูลที่ต้องการอ่านยังเป็นข้อมูลที่ต้องเรียงกัน จาก 4-3-2 ถึง 1อยูเหมือนกันแต่การอ่านจะเป็นแบบเมื่อหัวอ่านวิ่งผ่านข้อมูลที่ 4 ก่อนจะถึง 3 มันรู้ว่า ข้อมูลที่ 2 อยู่ในชุดเีดียวกันมันจะแวะเก็บ 2 มาด้วย แล้วไปเก็บ 3 แล้วไปเก็บ 1 แล้วจึงนำมาเรียงกันทีหลัง หัวอ่านจึงหมุนแค่รอบเดียว ต่างจากแบบแรกที่ต้องหมุนหลายรอบกว่าจะเก็บได้ครบ
            สังเกตุได้ว่าเทคโนโลยีแบบนี้จะช่วยลดอาการ คอขวด ได้ดี

ส่วนคนที่บอกว่ามันไมเห็นเร็ว่แตกต่างจากแบบแรกนั้นผมคิดว่ามันอยู่ที่ความรู้สึกมากกว่าเพราะ HDD มันหมุนด้วยจำนวนรอบสูงอยู่แล้วเลยไม่รู้สึก
            แต่ส่วนตัวผมว่าการที่นำ HDD แบบ NCQ มาอ่านข้อมูลขนาดใหญ่มันช่วยได้ดีเลยที่เดียวอย่างน้อยก็ช่วยลดภาระในการอ่านของ HDD และช่วยยืดอายุของ HDD ด้วย ประมาณว่า Performance มันดี

Comment

ขอบคุณสำหลับความรู้ ครับ

Comment

ขอบคุณด้วยอีกคนครับ

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามามอบความรู้ให้กับผมทำให้ผมตัดสินใจง่ายขึ้นเยอะครับ
                  ขอบคุณมากๆครับ

Comment

แล้ว buffer(เขียนถูกป่าว- -) 8m กับ 16m ง่ะครับ มันทำให้เร็วกว่ากันจิงอ่ะป่าวคับ

Comment

Originally posted by ausifer04 View Post
                      แล้ว buffer(เขียนถูกป่าว- -) 8m กับ 16m ง่ะครับ มันทำให้เร็วกว่ากันจิงอ่ะป่าวคับ
                      เร็วกว่ากันแน่นอนครับ
                      สมมุติว่า มีข้อมูลขนาด 16MB เข้า HDD ถ้าเป็น buffer 8MB ก็ต้องเขียนสองครั้ง แต่ถ้าเป็น buffer 16MB ก็เขียนครั้งเดียวจบ

คิดว่าเป็นแบบนี้นะ
                      Last edited by Yoshimitsu; 1 May 2008, 01:25:50.

Comment

Originally posted by Yoshimitsu View Post
                        เร็วกว่ากันแน่นอนครับ
                        สมมุติว่า มีข้อมูลขนาด 16MB เข้า HDD ถ้าเป็น buffer 8MB ก็ต้องเขียนสองครั้ง แต่ถ้าเป็น buffer 16MB ก็เขียนครั้งเดียวจบ

คิดว่าเป็นแบบนี้นะ
                        เวลาใช้งานจริงไม่ต่างกันหรอกครับ.เทียบโครงสร้างภายในของฮาร์ดดิสก์เหมือนนะ

อยู่อยาง HDD ของ WD รุ่นเดียวกันต่างกันที่ Buffer ราคาต่างกัน 70 บาทเอง

Comment

ต่างกันตอนโหลดเข้าเกมส์เนี่ยละ เคยใช้ลงเกมส์ BF2 ตัวมี NCQ จะเข้าเกมส์เร็วกว่า ตัวที่ไม่มี NCQ หลายวินาที่เหมือนกัน

Comment

ขอบคุณอีกคนครับ ที่ให้ความรู้ต่างๆ ในเว็บoverclockzoneครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                            X