overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: ช่วยแนะวิธีการเลือกซื้อหูฟังหรือลำโพงหน่อยครับ

OverclockZone Member zuneoh's Avatar

Default ช่วยแนะวิธีการเลือกซื้อหูฟังหรือลำโพงหน่อยครับ

เนื่องจากผมอ่าน specification แล้ว ไม่กระจ่างครับ ว่ามันดีหรือไม่ดีอย่างไร ผมขอถามเป็นข้อๆไปละกันนะครับ
    1.ตัว magnet เนี่ย เห็นมีทั้ง Neodymium และ Ferrite แล้วมันต่างกันอย่างไร แล้วมีอย่างอื่นที่ใช้อีกไหมครับ
    2. ความต้านทาน ยิ่งมีค่าน้อยยิ่งดีใช่ไหมครับ
    3. การตอบสนองความถี่ ปกติหูเราได้ยินช่วง 20-20kHz แล้วไอหูฟังที่มีอย่างเช่น 10-30k เนี่ย มันดีกว่าเดิมไหมครับ เพราะผมคิดว่าในความเป็นจริง ต่ำกว่า 20 มันก็ไม่ได้ยินอ่ะคับ แล้วเขาจะทำมาทำไมกัน
    4. แล้วก็พวกสายไฟ แจ๊ค ขนาดของตัวขับเสียง ควรเลือกแบบไหนถึงจะมีประสิทธิภาพ
    5. ตัว power มากหรือน้อยมันเหมือนหรือต่างกันอย่างไรครับ

ปล. ผมอยากให้ตอบกันเยอะๆครับ แบ่งปันความรู้กันเยอะๆ นอกเหนือจากที่ถามก็ได้ครับ เอาทีเกี่ยวกับคุณภาพกับวัสดุที่ใช้ในการประกอบเป็นต้นครับ
    ขอบคุณทุกๆ rep. มากครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

อยากรู้เช่นกันครับ รอดูด้วยคน

OverclockZone Member zuneoh's Avatar

ไม่มีใครตอบเลยอ่ะ

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

มารอเก็บข้อมุลครับ

OverclockZone Member Trex's Avatar

ต้องลองฟังเองดีกว่าครับ

Quote Originally Posted by Trex View Post
    ต้องลองฟังเองดีกว่าครับ
    อย่างเวลาจะซื้อหูฟังอ่ะครับ เขาไม่มีให้ลองอ่ะครับ ไม่รู้ว่าอันไหนดีหรือไม่ดี จะขอแกะก็กลัวเขาว่าเอา

OverclockZone Member garlic's Avatar

เนื่องจากกำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกัน เลยจะขอแชร์ความรู้ครับ
    ข้อ1คงตอบไม่ได้ เพราะยังไม่ทราบรายละเอียด
    ข้อ2มันก็จะเน้นการประหยัดไฟอ่ะครับ ยิ่งต้านทานน้อยก็ยิ่งกินไฟน้อย แต่นั่นก็หมายความว่าระดับของเสียงที่จะได้รับก็คงลดน้อยลงด้วย หากคุณไม่ได้นำหูฟังไปเปิดแบบไม่กลัวหูแตก ก็ควรเลือกแบบต้านทานน้อยๆ ฟังแล้วนุ่มๆสบายๆก็เพียงพอแล้วครับ
    ข้อ3เข้าใจว่าความถี่ที่เกินช่วงปกติ เราจะรู้สึกได้เป็นเสียงของเบสแทนครับ
    ข้อ4ก็ไม่ทราบรายละเอียด ส่วนข้อ5ก็เช่นเดียวกับข้อ2ครับ

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

มาหาข้อมูลเหมือนกันครับ

OverclockZone Member Trex's Avatar

Quote Originally Posted by zuneoh View Post
    อย่างเวลาจะซื้อหูฟังอ่ะครับ เขาไม่มีให้ลองอ่ะครับ ไม่รู้ว่าอันไหนดีหรือไม่ดี จะขอแกะก็กลัวเขาว่าเอา

แนะนำไปมั่นคง ที่พันทิพครับ ลองฟังได้ และที่นั่นก็มีคนที่จะตอบคำถามท่านได้ด้วย ราคาก็มีหลายราคา เลือกเยอะแยะครับ ลองไปดู

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

Quote Originally Posted by Trex View Post
    แนะนำไปมั่นคง ที่พันทิพครับ ลองฟังได้ และที่นั่นก็มีคนที่จะตอบคำถามท่านได้ด้วย ราคาก็มีหลายราคา เลือกเยอะแยะครับ ลองไปดู
    ตามนั้นขอรับ

OverclockZone Member

1.ตัว magnet เนี่ย เห็นมีทั้ง Neodymium และ Ferrite แล้วมันต่างกันอย่างไร แล้วมีอย่างอื่นที่ใช้อีกไหมครับ
    - มานขึ้นอยุ่กับเทคนิคของแต่ละยี่ห้อครับ ว่าจะใช้ตัวไหน ต้องลองไปฟังดูครับ

2. ความต้านทาน ยิ่งมีค่าน้อยยิ่งดีใช่ไหมครับ
    - ไม่ใช่ครับไม่เกี่ยวกันเลย ถ้าไม่ต้องการเปิดดังมากกๆๆ ก็ไม่ควรเกิน 80 โอม ครับ กำลังดี

3. การตอบสนองความถี่ ปกติหูเราได้ยินช่วง 20-20kHz แล้วไอหูฟังที่มีอย่างเช่น 10-30k เนี่ย มันดีกว่าเดิมไหมครับ เพราะผมคิดว่าในความเป็นจริง ต่ำกว่า 20 มันก็ไม่ได้ยินอ่ะคับ แล้วเขาจะทำมาทำไมกัน
    - ปกติ กราฟ 20 - 20 k เนี่ย มานจาค่อยๆขึ้นจาก 20 k มา แล้ว ลดลง ตรง เกือบๆ 20 k และสิ้นสุดตรง 20k
    ที่ทำเกินเป็น 30 k เพราะ ช่วง 15 k ปลายๆ มานจะได้มีพื้นที่ขยายไปได้อีกไงครับ
    แทนที่กราฟจะค่อยๆลดตรงแถวๆ 20 k แต่กลายเปน ใกล้ 30 k แทนไงครับ ทำให้ช่วง 10 - 20 k เนี่ย มานตอบสนองดีขึ้น
    แล้ว 10 hz นี่ ก็เหมือนๆกัน เพื่อที่จะได้ตอบสนองในช่วง 150 hz ลงมาดีขึ้นครับ

4. แล้วก็พวกสายไฟ แจ๊ค ขนาดของตัวขับเสียง ควรเลือกแบบไหนถึงจะมีประสิทธิภาพ
    - สายไฟของลำโพงหรือเครื่องเสียงควรเป็น 3 ขา ครับ เพื่อที่จะได้ไม่มีเสียง noise ที่ผ่านตามสายไฟ แทรกครับ
    แจ๊ค ทางที่ดีควรเป็น balance หมดครับ จะได้ไม่มี noise และนำเสียงดีขึ้น
    ส่วนมากที่เห็นเป็น rca , ts jack ก็คือ unbalance ที่ balance ก็คือ TRS jack , cannon(XLR)
    balace ก็คือมีสายนำเสียง 2 เส้น กับ กราว 1 เส้น รวมกันในสายเส้นเดียวครับ
    unbalance มีสายนำเสียง 1 เส้น กับ กราว 1 เส้น รวมกันในสายเส้นเดียวครับ

5. ตัว power มากหรือน้อยมันเหมือนหรือต่างกันอย่างไรครับ

ต่างกันครับ power มาก เสียงจาเปิดได้ดังกว่า แต่ก็ขึ้นอยุ่กับว่าเราฟังขนาดไหนด้วย
    ในห้องปกติก็ไม่ึควรเกิน 150 w ครับ กำลังดี แบบเปิดดัง มากๆแล้วนะ

ขอบคุณมากครับ ได้กระจ่างหลายๆเรื่องเลยทีเดียว

OverclockZone Member longbo_arpache's Avatar

ความต้านทานยิ่งน้อยยิ่งดี อันนี้ผมว่าไม่เกี่ยวอ่าครับ

ความต้านทานน้อย player จะขับออกง่ายกว่า แต่ฟังแล้ว พวกเสียงขยะ จะได้ยิน

ส่วนความต้านทานมากๆ สำหรับหูฟังรุ่น สูงๆ หรือไม่คนก็หาพวกสายเพิ่มโอม มาต่อเพิ่ม

เพื่อต้องกานให้มันขับยากขึ้น และกรองพวกเสียงขยะออกไป แต่ถ้า ความต้านทานสูงๆ player อาจจะขับไม่ไหว

จึงต้องใช้ headphone amp มาต่อช่วย เพิ่มกำลังขับ

แล้วอีกตัวที่ต้องดู คือเรื่อง เซ้นซิทีฟ ยิ่งมีความไวมากเท่าไหร่ เสียงจะยิ่งมีความละเอียด แล้วจะขับออกง่ายกว่า ที่มัน ความไวต่ำกว่า หุหุ

ปล.ทั้งหมดความคิดผมนะ

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

สุดท้ายแล้วก็ต้องลองฟังอยู่ดีล่ะครับ ...

แต่ เชื่อมั้ย หูฟัง/ลำโพงชุดนึงเนี่ย ต่อกับอุปกรณ์ 3 ชิ้น ให้คุณภาพเสียงไม่เท่ากัน และเช่นกัน อุปกรณ์ 1 ชิ้นต่อหูฟัง/ลำโพง 3 ชุด ก็เสียงไม่เหมือนกันอีก

มันอยู่ที่ความเข้ากันได้ของแต่ละชุดด้วยครับ

Bookmarks

Bookmarks