Announcement

Collapse
No announcement yet.

[[ แรมปลอม Episode 2 ]] ตอน : ร้านพี่ไม่ผิดคับ ผมมันโง่เอง...!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [[ แรมปลอม Episode 2 ]] ตอน : ร้านพี่ไม่ผิดคับ ผมมันโง่เอง...!!!

หลักจากภาคแรก ที่ผมได้ไปเดินสอยแรมปลอมมาเทสต์เล่น ๆ (โง่รับประทาน)

ภาคแรก --->>> คลิก <<<---

ในที่สุดผู้กำกับก็ทนกระแสเรียกร้อง(ของตัวเอง)ไม่ไหว...
    ต้องเร่งปิดกล้องภาค 2 อย่างรวดเร็ว เหตุการณ์เป็นดังนี้...
    ------------------------------------------

ผมเดินฝ่าสายฝนที่กระหน่ำเทลงมาอย่างหนัก (เว่อร์ละ... มันแค่ตกนิดหน่อย)

เข้าไปยังห้าง IT ชื่อดังแห่งหนึ่งย่านประตูน้ำ... (วันที่ 29 เม.ย. 51 เวลาประมาณ 17.00 น.)

บันไดเลื่อนเก่า ๆ ของห้างพาผมมาหยุดอยู่ที่ชั้น 3 ที่มีผู้คนเดินกันพลุกพล่าน

สายตาผมมองหาร้านขายอุปกรณ์ IT ที่ผมเคยซื้อ "แรม" เมื่อวันก่อนอย่างมุ่งมั่น

พร้อมทั้งเร่งผีเท้าเดินๆๆ ตรงไป เลี้ยว ตรงไปอีก แล้วก็เลี้ยว...

อ่าว...!!! กรูหลงทาง ร้านมันอยู่ไหนฟระ...

ครู่ต่อมาผมก็มายืนหอบอยู่หน้าร้าน XxXxxXx (ด้วยจรรยาบรรจึงไม่อาจเปิดเผยชื่อร้านได้)

ผมกำแรมที่ถือมาแน่น เขวี้ยงแรมทั้งแถวใส่ตู้กระจกหน้าร้านอย่างสะใจ...

(ผมคิดในใจว่าจะทำอย่างนั้นอ่ะนะ แต่...) ผมเดินเข้าไปวางกล่องแรม พร้อมใบเสร็จ

มองหน้าเด็กหน้าร้านด้วยสายตาหื่น (ไม่ใช่ละ...) เจ๊แกทำเมิน... (เหมือนรู้จุดประสงค์ของผม)

ผม : เคลมคับ... เพิ่งซื้อไปมะวาน

เจ๊ : มันเป็นอะไรเหรอ

ผม : มันเป็นแรมคับ แหกตาดูสิคับ (คิดในใจอีกละ) มันเปิดไม่ติดคับ... ผมตอบด้วยสีหน้าออกแนวเซ็ง

เจ๊ : เดี๋ยวให้ช่างดูให้... พูดพร้อมถือแรมของผมเดินเข้าไปหลังร้าน ซักพักก็เดินออกมา...

เจ๊ : ถ้าเปิดไม่ติด เดี๋ยวเปลี่ยนตัวใหม่ให้

ผม : (แม่ม ในตู้มีแต่ของปลอม ไม่เอาเว่ย )
    ผมขอเพิ่มเงินแล้วเปลี่ยนเป็นประกันของ INGRAM หรือ Synnex ละกัน

เจ๊ : ประกัน INGRAM กับ Synnex ของหมด ทำไมล่ะเดี๋ยวเปลี่ยนตัวใหม่ให้ไง
    แล้วแกก็เดินเข้าไปหลังร้านอีกครั้งก่อนที่จะเดินออกมา

เจ๊ : ทำหน้าเครียด... "ช่างเปิดติด ตามเข้าไปดูหลังร้านเลย..."

ผม : เดินเข้าไปหลังร้าน คิดในใจ...รู้แล้วว่ามันติด แต่ประเด็นคือมันปลอมเว้ย...

ทำให้ผมต้องจำใจเดินฝ่า***กระสุนและเสียงปืนใหญ่เข้าไปหลังร้าน
    (ช่างคอมฯ มันเล่น Call of Duty เสียงสนั่นเลยคับพี่น้อง...)

ช่าง-B1 ปิดเปิดเครื่องให้ผมดูอีกครั้งพร้อมกด F2 รัว ๆ เพื่อเข้าไบออส
    นาน ๆ เจอทีนะเนี่ย บอร์ดที่กด F2 เข้าไบออส แต่ก็ไม่แปลกใจเท่า มันเปิดเข้าไบออสได้ปกติ เหอะ ๆ
    สงสัยบอร์ด Asus P5K-E Wifi ของผมมันจะไม่รับ Kingston ของปลอม กร๊ากกกกก...

ผม : เข้าวินโดวส์ให้ดูหน่อยคับ

ช่าง-B1 : ทำหน้าเซ็งนิดหน่อยแล้วสลับเอาเครื่องลูกค้าอีกเครื่องมาใส่แรมของผมเปิดอีกครั้ง
    (เครื่องแรกคงยังไม่ได้ลงวินโดวส์) ปรากฏว่าติดคับ... เข้าวินโดวส์เรียบร้อย

โชคดีที่ WinXP ตัวนี้เป็น TrueFaster มี CPU-Z อยู่แล้ว
    ผมรีบเข้า Control panel เปิด CPU-Z ทันที

หลังจากที่หน้าต่าง CPU-Z ปรากฏขึ้นมาผมก็เลือกไปที่แท็ป SPD
    ปรากฏว่ามีข้อมูลของแรมแค่ Module Size = 1024 MBytes
    และ Max Bandwidth = PC2-6400 (400 MHz)
    แต่ข้อมูลอื่น เป็นช่องว่างอย่าน่าพิศวง... คงไว้ให้เติมคำในช่องว่างเอาเอง...

ผม : แล้ว บริษัทผู้ผลิต, Part Number, Serial Number, Week/Yaer
    ทำไมมันไม่มี แรมของ Kingston อย่างน้อยก็ต้องมีชื่อ Manufacturer

นายช่าง-B1 นั่งอึ้งอยู่ซักพัก ก็หันไปเรียกช่าง-B2 ที่กำลัง
    เล่น Call of Duty อย่างเมามันส์

ช่าง-B1 : พี่... มาดูนี่หน่อย ลูกค้าถาม...

ช่าง-B2 : ลุกอย่างเซ็ง เดินมาอึ้งเป็นแพ็คคู่กับนาย B1 ซักพัก
    ผมก็คาดว่าลูกพี่น่าจะมีคำพูดอะไรที่มีน้ำหนักฟังขึ้นหน่อย...
    ป่าวเลยคับ เค้าเอานิ้วชี้มาที่จอ แล้วพูดว่า "มันก็มีแค่นี้แหละ"
    แล้วก็เดินกลับไปนั่ง เล่นเกมต่อ...

ผม : งั้นปิดเครื่อง ถอดแรมออกมาเลย !
    (อารมณ์อยากได้ปืนหน้าตาเหมือนใน Call of Duty ซักกระบอกตอนนี้จัง)

นายช่าง B2 ยังตะลุยข้าศึกต่อไป แต่หันมาสบตา B1
    B2 : "นายคิดว่าลูกค้ารู้ "ว่ามันปลอม" อย่างที่ชั้นคิดมั้ย B1"
    B1 : ก็มันปลอมจริง ๆ นี่หว่า กำไรเยอะ แถมขายดีอีก ยังมีคนให้หลอกอีกเยอะเลย B2

ผมเดินออกไปหน้าร้าน มองหาแรมยี่ห้ออื่น
    เจ๊แกก็จะให้ผมเอากลับท่าเดียว ขนาดจะเอาแบบ Kit คู่ 1Gb X 2 Bus 800 ยังไม่มีเลย
    ผมยืนยันว่ายังไงผมก็ไม่เอาตัวนี้แล้ว
    ปรากฏว่าหน้าร้านมีแต่บัส 667 ดูดู๊ดู ดูเธอทำ...
    ยื้ออยู่ซักพัก... มะไหวแล้ว...
    ผมบอก ผมรู้ว่าพี่มี ต้องมีแล้วก็หาได้อยู่แล้ว
    แค่ ประกัน ตัวอื่นที่ไม่ใช่ของร้าน ! จะหาไม่ได้เลยเหรอ

เจ๊แกนิ่งไปซักพัก ก็หันกลับไปหยิบโทรศัพท์ โทร.สั่ง
    เอา CPU ฯลฯ 1 ตัว (สั่งเอามาประกอบให้ลูกค้าอีกคน)
    กับแรม Kingston ประกัน Synnex หรือ INGRAM ฯลฯ 1 แถว

หายากจริง ๆ แรม แค่ยกหูโทร. ไปเนี่ยนะ

สุดท้ายผมก็กลับมานั่งพิมพ์ข้อความนี้ที่บ้านด้วยแรม Kingston แถวใหม่
    ประกัน Synnex (แต่เจ๊แกลงในใบเสร็จว่า Ingram เอาเข้าไป)
    ทดสอบ พิสูจน์ เทสต์ ลองกัด ๆ ดูแล้ว แท้แน่นอนคับ (ชิพ Kingston)
    สามารถทำ Dual Chanal ได้ปกติ
    และเสียค่าโง่ไป 100 บาทถ้วนเป็นส่วนต่างของแรมปลอม + ค่ารถอีกนิดหน่อย
    ------------------------------------------

ส่วนเรื่องรีวิวและภาพประกอบต่าง ๆ ติดตามรออีกนิดนะคับ
    จะลองทำใว้ให้อ่านขำ ๆ เผื่อใครที่โดนแบบผม

ภาพจำลอง ตอนที่ช่างเปิดเทสต์ที่ร้านคับ
    แบบนี้เลย...

และมันไม่ใช่แค่จุดนี้ ที่เป็นจุดสังเกตนะคับ
    ยังไงรอดูรีวิวละกัน
    Attached Files
    Last edited by deeeeluxe; 1 May 2008, 00:54:09.

Comment

โล่งโจ้ง เหอๆ หายากจริงๆ แรม ก๊ากๆ
      Last edited by gtwentyone; 30 Apr 2008, 23:24:43.

Comment

เล่าเรื่องใด้น่าติดตามมากครับ

Comment

จขกทนายใจกล้ามากข้าน้อยขอคารวะครับ

Comment

ร้านอะไร ชั้นไหน บอกเป็นไกด์หน่อย จะได้จัดเข้าแบล็คลิสไปซะ

Comment

- - ซื้อมาเท่าไหร่ละครับ

Comment

กล้าเข้าไปในดงโจร *0* หุหุ

Comment

ผมรู้คุณก็ใช่

ของผมVVVVV

Comment

เล่าเรื่องสนุกมากๆ ชอบงับ

Comment

555+ เชคดูของเราด่วนเลย มีไหมหว่า 555+ ไม่ขอใช้ด้วยคนแล้วกัน

Comment

ปลอมใช่หรือเปล่าครับ เอาไปเปลี่ยนที่ร้านได้มั้ย

Comment

โดยกันมากมาย น่ากลัวจังหวะเด๊ยวนี้คอมประกอบ

Comment

ฮาดีท่าน (คนอ่านนะ เอิ๊กๆ )

Comment

เล่าแบบเป็นเรื่องเป็นราวเลยนะครับ น่าจะไปเขียนบทหนัง 555+ เสียใจกะ หงษ์แดงด้วยครับ..*_*...

Comment

Working...
                              X