Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอ่ๆ มีใครลองเอาน้ำมันมาระบายแทนน้ำยังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอ่ๆ มีใครลองเอาน้ำมันมาระบายแทนน้ำยังครับ

ผมอยากรู้ว่ามันจะเป็นอย่างไรผมคิดว่ามันปลอดภัยกว่า แต่คิดว่าคงร้อนน่าดู หรือดีกว่าน้ำ

ผู้รู้กูรู ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ

น้ำมันแพงกว่าน้ำครับ เกี่ยวเปล่าหว่า อิอิ
    ล้อเล่นน๊า ....

Comment

ยังไม่กล้าลองครับ ไม่อยากโทษแก๊สโซฮอลล์

Comment

รู้แต่ว่าไม่ดีครับ เดี่ยวมันกัดสายยาง (ถ้าน้ำมันเชื้อเพลิง)
        แล้ก็ ปั้มจะเสียชัวร์ๆ (ถ้าน้ำมันพืช) เพราะมันดูดไม่ขึ้นครับ จะมีความหนืด
        GLORIOUS PC MASTER RACE
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

น้ำมันพืช เขาใช้เทแล้วเอาคอมแช่นะครับ ไม่ใช่เอามาวนในระบบน้ำ

Comment

ใช่ดิ หุหุ ไม่งั้นมันจะดูดขึ้นได้ไง
            แต่แช่นี้ พอเลิกทำแล้ว รู้ซึ้งแน่ครับ 5555
            Originally posted by Terabyte View Post
            น้ำมันพืช เขาใช้เทแล้วเอาคอมแช่นะครับ ไม่ใช่เอามาวนในระบบน้ำ
            GLORIOUS PC MASTER RACE
            May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

เคยเห็นเอามาแช่บอร์ดเหมือนกัน

Comment

น้ำมันหม้อแปลง ดีกว่าน้ำมันพืช เยอะครับ คำแนะนำ หากมีผู้สนใจอยากเล่นวิธีนี้ครับ

ปั้มที่ใช้ ค่อนข้างต้องใช้ปั้มแรงอยู่ครับ

ต้องวนน้ำมันพืชมาผ่านหม้อน้ำให้เย็นขึ้นด้วยนะ ไม่งั้น อมร้อนๆ :P

ไฟฟ้าสถิต อันนี้ควรคำนึงด้วยอย่างแรง ^^"

Comment

ต้อง ใช้ปั้ม พวกรถดับเพลิง ละมั้ง

Comment

น้ำมันหม้อแปลงน่าเล่น เอามาแช่ไว้เลย จมบอร์ดให้ระดับน้ำมันสูง

Comment

ใส่น้ำแข็งหลอด

Comment

Originally posted by NICKKIEZ View Post
                        น้ำมันหม้อแปลง ดีกว่าน้ำมันพืช เยอะครับ คำแนะนำ หากมีผู้สนใจอยากเล่นวิธีนี้ครับ

ปั้มที่ใช้ ค่อนข้างต้องใช้ปั้มแรงอยู่ครับ

ต้องวนน้ำมันพืชมาผ่านหม้อน้ำให้เย็นขึ้นด้วยนะ ไม่งั้น อมร้อนๆ :P

ไฟฟ้าสถิต อันนี้ควรคำนึงด้วยอย่างแรง ^^"
                        ปั้มน้ำมันรถยนตร์

Comment

น้ำมันมันมีข้อเสียอยู่ครับ
                          1. มันมีอายุการใช้งาน คือมันเสียได้ เกิดจากการ Oxidation คือทำปฏิกริยากับ ออกซิเจน ภายใต้ความร้อน แม้แต่น้ำมันหม้อแปลงโดยเฉพาะ ถ้าไม่ใช่น้ำมันที่ทำมาจากสารสังเคราะห์ (Systhetic) อายุการใช้งานไม่น่าเกินสองปี ถ้าเป็นน้ำมันพืช ไม่น่าเกินสองอาทิตย์
                          2. ความข้นของน้ำมัน มันมีหลายเบอร์ แต่ให้เบอร์ที่ใสที่สุดก็ข้นกว่าน้ำอยู่มาก เปลืองแรงปั้มมาก Flow rate น้อยกว่าน้ำแน่นอน มาก หรือ มากๆ แค่นั้นเอง
                          3. ค่าการนำความร้อน น้ำมันต่ำกว่าน้ำแน่นอน ความหนาแน่นก็ต่ำกว่า
                          4. น้ำมันช่วยหล่อลื่นระบบ เข้าใจว่าระบบระบายความร้อน คงไม่มีประโยชน์ เพราะถ้ามีในรถยนต์คงใช้ น้ำมันแทนน้ำในหม้อน้ำแล้ว

ข้อดีของการใช้น้ำมันแทนน้ำยังหาไม่เจอ
                          Last edited by Suhanna; 9 May 2008, 11:25:21.

Comment

น้ำหล่อเย็นล่ะครับ
                            มันมีส่วนผสมของน้ำมัน
                            ส่วนใหญ่เค้าจาเอามาหล่อเย็นobjectที่ทำการกลึง ตัด ดัด ไส เจียร
                            เพื่อไม่ให้objectร้อนขณะเสียดสี สีของมัน จะเป็นสีขาว ที่เคยเห็นอ่ะนะ

ปล.ห้ามคิดทะลึ่งครับ sirius

ไม่รู้เหมือนกันว่ามันจะใช้ได้ปะ

Comment

แล้วน้ำมันหอยละครับ

Comment

Working...
                              X