Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟที่ห้องตก แล้วก้อเปิดคอมไม่ติดเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟที่ห้องตก แล้วก้อเปิดคอมไม่ติดเลยครับ

เปิดคอมขึ้นมาใหม่ เคสมันก้อทำงานอ่าครับ แต่หน้าจอมันไม่ขึ้นอ่าครับ

1เคลียไบออสก่อนเลยครับ
    2เช็คpsu ว่ามันยังทำงานได้เหมือนปกติรึเปล่า ลองเอาไปต่อเครื่องอื่นดู
    3เช็คเมนบอร์ด คือมันมีเสียงติ๊ดไหมตามที่ท่านบอกว่าเปิดมาแล้วมันทำงานปกติ แต่จอไม่ติด
    4ถ้า3ข้อบนไม่หายอีก คงต้องลองเทสอุปกรณ์ทีละตัวดู

Comment

Originally posted by safe View Post
      1เคลียไบออสก่อนเลยครับ
      2เช็คpsu ว่ามันยังทำงานได้เหมือนปกติรึเปล่า ลองเอาไปต่อเครื่องอื่นดู
      3เช็คเมนบอร์ด คือมันมีเสียงติ๊ดไหมตามที่ท่านบอกว่าเปิดมาแล้วมันทำงานปกติ แต่จอไม่ติด
      4ถ้า3ข้อบนไม่หายอีก คงต้องลองเทสอุปกรณ์ทีละตัวดู

ขอบคุณมากครับ

ข้อ 1.เคลียแล้วไม่หาย
      2.ลองเอา PSU อันอื่นมาใส่ก้อยังเป็นเหมือนเดิมครับ
      ส่วนข้อ 3 ยังไม่ได้ลองครับ

จะลองดูครับ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

.. ผมเป็นประจำเลยครับ โดยปกติจะมีปัญหาตรง psu ลองถอดปลั๊กเข้าๆออกๆดู (ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน แต่ผมทำแล้วมักจะหาย) .. ถ้าไม่หาย ลองเอา psu ตัวอื่นมาจ่ายไฟเครื่องเราดู ถ้าหาย psu ของท่านอาจจะลาโลกก็เป็นได้

Comment

Originally posted by nasekas View Post
          .. ผมเป็นประจำเลยครับ โดยปกติจะมีปัญหาตรง psu ลองถอดปลั๊กเข้าๆออกๆดู (ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน แต่ผมทำแล้วมักจะหาย) .. ถ้าไม่หาย ลองเอา psu ตัวอื่นมาจ่ายไฟเครื่องเราดู ถ้าหาย psu ของท่านอาจจะลาโลกก็เป็นได้

ลองเอา PSU อื่นมาลองแล้วครับ ยังเป็นเหมือนเดิมอ่าครับ

Comment

เช๊คครับ งานเข้าเเล้ว HDD กับCPU ดีๆครับเช็คด้วย

Comment

ใจเย็นครับ

ลองเอางี้เลย ถอดทุกอย่างออกให้หมด สายที่เชื่อมกับ MB ทั้งหลาย สายแพต่างๆ การ์ดเสียงการ์ดจอ แรม เอาออกครับ
              เหลือไว้แต่ CPU+ชิ้งค์ กับลำโพงบัสเซอร์ สายสวิตช์ สายไฟแสดงผล HDD และ Power ครับ ที่ต่อกับเคสหนะ สายเล็กๆ

ทีนี้ลองเปิดดู ถ้าไม่มีเสียงดังใดๆเกิดขึ้นเลย

เป็นไปได้ว่า CPU ท่าน เพี๊ยะ หรือ ภาคจ่ายไฟ CPU บน เมนบอร์ดพังซะแล้ว

ถ้าดังก็ลองเอาแรมใส่ครับ

เสียงที่ดังต้องเปลี่ยนไป

ต่อไปก็การ์ดจอท่านละ ถ้าดับอีก ก็ ไม่รู้แว้ว จับการ์ดจอเคลมไปเลย

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ ทุกท่าน จะลองดูครับ

Comment

ไฟตกส่วนมาก MB จะไปก่อน ส่วนมันจะลากอะไรไปด้วยนั้น แล้วแต่ดวง -*- ลองเช็คดูครับผม

Comment

ผมว่าเอาซัพพลายมาวัดไฟดูก่อนครับ ไฟที่จ่ายตรงป่าว ไฟตก ไฟดับ ไฟมา ไฟกระชาก ภาค Protection ของ Supply อาจไปก่อน ซึ่งกะเปงไปได้ว่า อาจจ่ายไฟ ไม่ครบ หรือไฟที่ได้ไม่ตรง ไม่นิ่งพอ

Comment

ออิ มีคนเจอปันหาเดวกานแล้ว ยังหาสาเหดไม่เจอเหมือนกัน ==*

รอเรปล่างมาต่อ อิอิ

Comment

ถอดให้หมดเหลือแต่ Board-CPU แล้วเปิดดู
                        ถ้าร้อง ก็รอดไป ใส่แรมลงไป เปิดอีกที ถ้าร้องอีก ตามด้วยการ์ดจอ ภาพขึ้น ต่อสาย HDD DVD ให้ครบ

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
                          ถอดให้หมดเหลือแต่ Board-CPU แล้วเปิดดู
                          ถ้าร้อง ก็รอดไป ใส่แรมลงไป เปิดอีกที ถ้าร้องอีก ตามด้วยการ์ดจอ ภาพขึ้น ต่อสาย HDD DVD ให้ครบ
                          แล้วถ้าทำครบแล้วไม่ติด เป็นที่อะไรอะครับ

Comment

ผมเคยเป็นนะครับลอง ถอดปลั๊กเเละ BIOS ถ่านมันนะครับเเล้วทิ้งไว้ 10 นาทีให้ตัวเก็บประุจุหมดไฟก่อนเเล้วเปิดใหม่นะครับ เพราะไฟประจุเก่ามันค้างอยู่ผมเคยเป็นครับ

Comment

Originally posted by ManMath View Post
                              แล้วถ้าทำครบแล้วไม่ติด เป็นที่อะไรอะครับ
                              ทำถึงขนาดไหนอะครับ แบบว่าเสียบการ์ดจอก็ยังไม่มีภาพเหรอ
                              แบบว่าบอร์ด+CPU ร้องหาแรม
                              บอร์ด+แรม+CPU ร้องหาการ์ดจอ
                              ใส่ครบหมด เงียบ.... ถ้าแบบนี้ ลองหาการ์ดจออื่นมาใส่ดูดีกว่า อาจจะไปเอาแบบPCI มาใส่ดูก็ได้
                              มันเป้นได้ทั้ง บอร์ด-และการ์ดจอครับ

Comment

Working...
                              X