overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: สายSata2 กับสายที่แถมมากับบอร์ด ถามจริงจังตอบกันเยอะๆนะคะอยากรู้มากๆ

OverclockZone Member

Default สายSata2 กับสายที่แถมมากับบอร์ด ถามจริงจังตอบกันเยอะๆนะคะอยากรู้มากๆ

ต้องสมัครมาถามให้น้องนะคะ
    คือว่าตอนนี้ได้ซื้อคอมใหม่มาค่ะ ที่บอร์ดมันเขียนไว้ว่า support sata2(asus p5k-e wifi)

และก็ซื้อฮาร์ดดิสใหม่เหมือนกัน ซึ่งเป็นฮาร์ดิส sata2 เหมือนกัน(seagate)

ทีนี้ พี่ที่รู้จักเค้าบอกว่า ต้องไปซื้อสายที่มันเป็นsata2 มาใหม่ เพราะสายที่บอร์ดแถมมาสีแดงๆมันไม่ใช่สาย sata2

เค้าบอกให้เข้าไปดุที่เวป jedi ซึ่งมันก็คือตัวนี้ Silverstone SATA II Cable

อยากถามว่า มันจะได้ความเร็วที่มากกว่าสายที่แถมมาเหรอคะ และสายที่แถมมามันไม่ใช่sata2เหรอคะ

เพราะอยากให้มันเร็วมากที่สุดที่จะทำได้ เพราะคอมใหม่น้องใช้เล่นเกม และราคามันก็ไม่ได้แพงมาก

ผู้รู้ช่วยมาตอบให้ทีนะคะ หลายๆคนเลยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

กำ ใครบอกอ่ะครับ สายที่แถมมามันก็เป็น SATA2 นะครับ
    ความเร็วไม่ต่างกันครับ มีแต่ความสวย มีไร PM มาถามได้นะครับ

สายไม่มีผลอะไรครับ...เพราะที่แถมมาในกล่องเมนบอร์ดมันได้มาตรฐาน SATA แล้ว

ที่เหลือคือต้องมาดูจัมป์เปอร์เลือก SATA บนตัวฮาร์ดดิสก์แค่นั้นเองครับ ว่าเป็น SATA II หรือเปล่า

(ปรกติก็อยู่ SATA II ครับ แต่เผื่อมีคนจับเปลี่ยน)

OverclockZone Member safe's Avatar

ความเร็วมันเท่ากันครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อก็ได้ มันต่างกันเพียงมันมีตัวล็อคกันหลุดแค่นั้น แต่ถึงไม่มีตัวล็อคมันก็ไม่หลุดง่ายๆหรอก

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ของงี้ต้องลองเอง

ลองซื้อสายที่เขาบอกว่าเป็น SATA2 มาใช้โดยเปรียบเทียบกับสายที่แถมมากับเมนบอร์ดดูเถอะ แล้วจะได้คำตอบว่าเวิร์คหรือไม่

สิบมือคลำไม่เท่าคลำเอง หุหุ

OverclockZone Member safe's Avatar

Quote Originally Posted by โชติก View Post
    ของงี้ต้องลองเอง

ลองซื้อสายที่เขาบอกว่าเป็น SATA2 มาใช้โดยเปรียบเทียบกับสายที่แถมมากับเมนบอร์ดดูเถอะ แล้วจะได้คำตอบว่าเวิร์คหรือไม่

สิบมือคลำไม่เท่าคลำเอง หุหุ
    ผมลองมาแล้วล่ะ เอาhd tune เช็คค่าไม่ต่างกันเลย เช็ค3รอบตามมาตราฐานผม ใช้อันเดิมแหละครับ ไม่ต้องเสียตังฟรีๆ

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

ของผมเเป็น สายแดงๆ หัว ดำๆ อ่ะครับ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

ผมซื้อมา 3 สาย สายละ 15 บาท

จะขาดหมดละครับสุดยอดความโหล

OverclockZone Member nongnum's Avatar

ไม่น่าจะต่างครับ
    ยกเว้นความสวยงาม

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

เร็วไม่เร็ว.....มันอยู่ที่ใจอ่ะนะโยม

OverclockZone Member deeeeluxe's Avatar

Quote Originally Posted by tube_cats View Post
    เร็วไม่เร็ว.....มันอยู่ที่ใจอ่ะนะโยม
    ซ้าาาาา ธุ....

OverclockZone Member karaboon's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ l งามวงวาน l พระนั่งเกล้า l พระราม 5-6-7 l จรัญ l MRT BTS

ไม่ต่างกันมากมาย

OverclockZone Member poreking's Avatar

ภาพ 2 อันนี้อุปกรณ์ที่ใช้เหมือนกันทุกอย่างในการทดสอบ แต่ต่างกันอยู่อย่างเดียว คือการกำหนดจัปเปอร์ฮาดดิส์มีผลต่างกันขนาดไหนเอามาให้ดู ทั้ง 2การทดสอบ ใช้สาย ที่มากับเมนบอรด์และเปลี่ยนเป็นสายของ ซิลเวอร์สโตนแล้วผลของคะแนนเท่ากันครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member โชติก's Avatar

^
    ^
    ^

ดูยังไงว่าเท่ากัน?

OverclockZone Member papababa's Avatar

Quote Originally Posted by poreking View Post
    ภาพ 2 อันนี้อุปกรณ์ที่ใช้เหมือนกันทุกอย่างในการทดสอบ แต่ต่างกันอยู่อย่างเดียว คือการกำหนดจัปเปอร์ฮาดดิส์มีผลต่างกันขนาดไหนเอามาให้ดู ทั้ง 2การทดสอบ ใช้สาย ที่มากับเมนบอรด์และเปลี่ยนเป็นสายของ ซิลเวอร์สโตนแล้วผลของคะแนนเท่ากันครับ
    เอ่อ... ถ้ามันเป็นไปตามรูปนี้จริงผมว่าดูยังไงก็ไม่เท่ากันนะครับ

สายยี่ห้อนี้ผมก็ซื้อมาใช้ครับถ้าถามว่าต่างไหมมันก็ต่างอยู่ครับ แต่ถ้าถามว่าคุ้มไหมผมว่าไม่คุ้มครับ สายแดงได้ฟรี ถ้าซื้อก็อันละไม่กี่บาท แต่เส้นนี้ร้อยกว่าบาทนะ ความต่างมันก็จิ๊ดเดียว
    Last edited by papababa; 2 May 2008 at 07:42:44.

OverclockZone Member castor's Avatar
    กรุงเทพฯ แยกเกษตร

ไม่ใช่ครับรูปนั้นแสดงให้เห็นการเซต jumper ที่ต่างกันไม่ใช่เหรอครับ

ไม่ได้แสดงถึงความต่างกันของสายนะครับ คนที่ลงรูปเค้าบอกไว้ อ่ะครับ

OverclockZone Member papababa's Avatar

Quote Originally Posted by castor View Post
    ไม่ใช่ครับรูปนั้นแสดงให้เห็นการเซต jumper ที่ต่างกันไม่ใช่เหรอครับ

ไม่ได้แสดงถึงความต่างกันของสายนะครับ คนที่ลงรูปเค้าบอกไว้ อ่ะครับ
    ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ตามนั้นแหละครับถึงบางอ้อ

Bookmarks

Bookmarks