Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยน HDD มาใหม่ ลงวินโดวส์ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยน HDD มาใหม่ ลงวินโดวส์ไม่ได้ครับ

Vertifying DMI Pool Data ...............

Boot From ATAPI CD-ROM : Failure

ต้องทำยังไงอ่ะครับ ผมเซต BIOS ให้บูสจาก CD-ROM

ปัญหาตอนแรกไม่เจอ HDD ตอนนี้มันเจอ HDD แล้ว

แต่มีอาการอย่างที่บอกอ่ะครับ ทำไงดี

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by naruebase; 18 May 2008, 07:48:47.

อยากรู้ว่า HDD เป็นชนิดอะไร ต่อแบบไหน

Comment

HDD เป็นแบบ IDE ครับ

ต่อแบบธรรมดาเลยอ่ะครับ

เป็น Master นะครับ

Comment

ช่วยหน่อยค๊าบ

Comment

อย่าลืมลองเปลี่ยนแผ่นติดตั้งวินโดวส์ดูด้วยนะ

Comment

Originally posted by naruebase View Post
            Vertifying DMI Pool Data ...............

Boot From ATAPI CD-ROM : Failure

Disk Boot Failure, Insert System Disk and press ENTER

ต้องทำยังไงอ่ะครับ ผมเซต BIOS ให้บูสจาก CD-ROM ไป HDD

ขอบคุณมากครับ
            เหมือนว่าเมนบอร์ดจะมองไม่เห็น ทั้งดิสน์และซีดีรอมเลยนะครับ ลองขยับสายใหม่(ประกอบใหม่ทั้งหมดเลย)
            ต้องทำยังไงอ่ะครับ ผมเซต BIOS ให้บูสจาก CD-ROM ไป HDD
            แล้วอันนี้นะครับไม่มีหรอก มีแต่ BOOT From CD ROM (ใส่แผ่นวินโดว ที่บู๊ตได้นะ) แล้วพอเข้าไปแล้วค่อยเลือกเอาว่าจะทำอะไรจะลงใหม่หรือ ฟร์อแมต HDD คับ

Comment

ของผมเดือนนี้แคลมไป 2 ครั้งแล้ว เอามาครั้งหลังเสียบเข้าไปเครื่องมองไม่เห็น harddisk ตกใจยังไม่ได้ใช้เลยเสียซะแล้ว เช็คไปเช็คมาเสียบสายจ่ายไฟไม่แน่นนี่เอง 555+ โชคดีไป (ไม่ต้องออกไปเสียรมกับรถติด)

Comment

ปัญหาเกือบเดิมๆ ต้องมาดัน

Comment

ช่วยหน่อยครับ

Comment

เคยเจอนะของเครื่องเพื่อน
                    ต้องยัดสาย IDE ให้ดี ขยับ ๆ นห่อย ก็หายนะ แต่พอเผลอ ๆ ก็เป็นอีกแระ แต่เป็นเครื่องเก่านะ

Comment

เช็ค cd กับ cd-rom ดูหรือยังอาจเป็นที่มันก็ได้นะ เอาตัวอื่นมาเปลี่ยนดู

Comment

ใช้สายเส้นเดียวกันหรือแยกกันคนละเส้นครับ ลองถอดสาย ide ที่ cd-rom ออกแล้วเอาสาย ide ชุดนั้นมาต่อกับ hdd ดูก่อนครับว่าเครื่องมองเห็นหรือเปล่า

Comment

Working...
                        X