Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปิดก็ไม่ได้ เข้า OS ก็ไม่ได้ ช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปิดก็ไม่ได้ เข้า OS ก็ไม่ได้ ช่วยที

เมื่อเช้าตื่นขึ้นมาเห็น PC ที่บ้านเปิดค้างอยู่ที่หน้าสำหรับเข้า BIOS(ที่มันบอกว่าให้กด Delete) เดินไปเข้าห้องน้ำขี้เสร็จกลับออกมามันก็ยังคงอยู่หน้านั้นอยู่ เลยเดินเข้าไปดูว่าเป็นอะไรลองกด Key Board ดูก็ใช้ไม่ได้ เลยไม่รู้ว่าจะทำไงเลยกดปุ่มปิดมันซะ แต่ว่า Computer มันดื้อไม่ยอมปิดตัวเองลง มันกลับ Restart ตัวเองขึ้นมาและกลับไปค้างอยู่ที่หน้าเดิมทำอะไรไม่ได้เลย ต้องดึงปลั๊กออกถึงจะไม่ให้มัน Start ขึ้นมาใหม่ได้

ก่อนหน้าที่จะเป็นปัญหาแบบนี้ผมเล่นเกมส์ DotA อยู่ เกมส์ก็ดับไปเองแล้วมี Error แสดงประมาณว่า มีการเข้าไปที่ address 1000d00e2 อะไรประมาณนี้อะครับ ผมเดาว่าไม่แรมก็ Harddisk แหงๆ แต่มันยังไม่หนักเพราะว่าผมเข้าเล่นเกมส์ใหม่ได้แล้วก็เล่นได้จนจบเกมส์ไม่มีปัญหาเหมือนเดิม
    แต่มาเมื่อเช้ามันก็เป็นอาการอย่างที่ได้อธิบายไปนะครับ มีใครพอฟังอาการแล้วพอรู้บ้างไหมครับว่าเป็นเพราะอะไร หากรู้ช่วยแนะนำทีครับว่าผมต้องแก้มันอย่างไร

ขอบคุณครับ
    Last edited by kimgumshek; 1 May 2008, 12:53:24.

เคลียไบออสก่อนเลยครับ

Comment

Originally posted by safe View Post
      เคลียไบออสก่อนเลยครับ
      ตามนี้

Comment

ตามด้วย (แอบเนียน)

Comment

เคลียร์ไงครับ

ทำยังไงหละครับเคลียไบออสเนี่ย เพราะว่ามันกดอะไรไม่ได้เลยนะครับพอ Start เครื่องเข้าไป

Comment

ดูคู่มือครับ
            หรือ ง่ายๆที่ทำกันก็คือ ถอดถ่านตรงเมนบอร์ดออกครับ
            หรือ จัมเปอร์ตามที่คู่มือเมนบอร์ดบอกน่ะครับ จะบอกว่า เคลียร์ไบออสอย่างไร

ปล.อย่าลืมปิดเครื่องก่อนนะครับ

Comment

Working...
            X