Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชว่ยหน่อยครับ winXP ไม่ Install USB Modem,Nokia PCsuite 6.86

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชว่ยหน่อยครับ winXP ไม่ Install USB Modem,Nokia PCsuite 6.86

ลงNokia PcSuite Eng 6.86 ใช้เป็น Modem ต่อ Net ปรากฏว่า Xp ไม่สามารถ Install Driver USB Modem ได้รับ คือ เวลาเชื่อมต่อ โปรแกรมแจ้งว่า Not found Modem ลอง Update Driver แล้ว Reinstall แล้ว ลบ Connect (ต่างๆเช่น BT Modem) แล้ว ยังไม่สำเร็จ หมดปัญญาจริงๆครับ ต้องใช้ Net ที่ต่างจังหวัดด้วยครับ รบกวนผู้รู้หน่อย

ลองลงเวอร์ชั่นอื่นดู

Comment

ผมเลิกใช้ไปนานแล้วนะ PC Suiteเนี่ยะลองหา BlueSoleil มาใช้สิคับแต่จะเป็นการconnectทางBTนะคับไม่ใช้ทางUSBเพราะถ้าเสียแต่USBอย่างเดียวตูดระบมหมด^^
      นานไปอาจจะใช้usbไม่ได้เพราะมันหลวม หรือไม่ก้คลิ๊กที่ลายเซ็นต์ผม
      Last edited by amstel; 2 May 2008, 02:49:51.

Comment

ขอบคุณครับ
        ผมเปลี่ยน Ver. แล้วยังเป็นเหมือนเดิมครับ ผมดู ในHelp ของ Wind0ws มันให้ดูที่สแต็กของ บลูทูธ ซึ่งผมไม่ทราบว่าต้องทำยังไงครับ ใครทราบช่วยบอกด้วยครับ

Comment

ใช้ Nokia รุ่นอะไรครับ บางรุ่นก็ไม่machกับ PCsuite Verใหม่ๆนะ
          ของผม 3110c ต่อโดยใช้สาย USB เหมือนกัน ใช้กับPCsuite ตั้งแต่ Ver 6.84 ขึ้นไปไม่ได้ ต้องใช้ Ver 6.83
          ต่อเน็ตครั้งแรกจะใช้ PCsuite connectให้ หลังจากนั้นมันจะมี connection ของมือถือขึ้นมาเองที่ Connect to..
          แล้วผมก็จะปิด PCsuite ไปเลย ไม่ต้องให้สตาร์ทพร้อมวินโดว์ เวลาจะต่อเน็ตก็ทำเหมือนต่อเน็ต 56k ทั่วไป สะดวกดีไม่ต้องมีโปรแกรมรันให้เปลืองแรมซะเปล่าๆ
          วิธีต่อบลูทูธตามท่าน amstel ก็ดีนะครับตูดไม่หลวม ฟิตดี 555 ^^

Comment

ขอบคุณครับ ผมใช้ 6670 จะdownloadw ได้จากไหนครับ ในweb nokia จะมีแต่Ver.ใหม่ๆ

Comment

http://nds1.nokia.com/files/support/..._1_eng_web.exe
              V 6.83 rel 14 นะครับ เป็นเวอร์ชั่นที่ผมใช้ได้ แต่เครื่องคุณผมไม่แน่ใจเพราะเก่ากว่า 3110 เยอะเลย ถ้าไม่ได้ยังไงลองแจ้งมานะครับ

Comment

ขอบคุณครับ คุณ Brother ทำแล้วยังไม่หายครับ ผมใช้ NB ของ ACER 4720z ผมลง windows xp sp2 (dark5) ลงdriverที่่ให้มากับแผ่น ครบถ้วน เมื่อก่อนลง PCsuite 6.85 windows แจ้งว่า windows nokia portable cannot install แต่ก็ยังสามารถเชื่อมต่อ net ได้ แต่พอเปลี่ยนมาลง 6.86 ปรากฎว่า windows แจ้งว่า can not install nokia modem driver พอย้อนกลับไปใช้ Ver เก่าก็เลยใช้ไม่ได้เลยครับ

Comment

ลงใหม่ 6.83 eng แล้ว ยังไม่ได้เลย มีวิธีอื่นไหม
                  Attached Files

Comment

1.มือถืออาจจะเพี้ยนลองไปที่มือถือ reset factory default อย่าลืมแบ็คอัพข้อมูลด้วยล่ะ
                    2.uninstall pc suit และ nokia connectivity cable driver ออก restart com
                    3.ลง pc suit ใหม่ ทำตามขั้นตอนของโปรแกรม

ถ้ายังไม่หาย ให้เสียบสาย usb คาไว้ แล้วเข้าไปดูที่ device manager ถ้าเจอเครื่องหมายตกใจสีเหลืองให้ uninstall ออกให้หมด ถอดสาย usb แล้วเสียบใหม่อีกครั้ง เครื่องจะ detect driver ใหม่ทั้งหมดน่าจะเจอหมดแล้วนะครับ

วิธีของคุณ amstel น่าสนใจเหมือนกันแฮะ เดี๋ยวหามาลองใช้มั่ง เสียบแต่สาย usb เริ่มคลอนแล้ว

Comment

ขอบคุณมกครับ จะลองดูครับ

Comment

ขอบคุญท่าน Human fuRy ทำตามทุกขั้นตอนแล้วครับยังไม่หายเลยครับ ใครมีวิธีอื่นบ้างครับรบกวนหน่อยครับ

Comment

ผมชักไม่แน่ใจแล้วว่า 6670 จะสามารถเป็น modem ได้รึเปล่า
                          เพราะเพื่อนผมเคยมีปัญหาอาการเดียวกันเลยครับ สามารถใช้ pcsuite ได้ปกติแต่ไม่สามารถเป็น modem ได้
                          ทั้งๆที่ ตัวมือถือมี GPRS และ EDGE เพื่อนผมใช้รุ่น 7360

http://www.thaimobilecenter.com/spec/Nokia_7360.asp
                          จนสุดท้ายก็สรุปกันว่า มันไม่สามารถเป็น modem ได้แต่ว่าสามารถเข้า WAP และ WEB ทางมือถือได้อย่างเดียว

Comment

ตัวที่ผมเจอปัญหาบ่อยเวลาโปรแกรม PC Suite หาเครื่องหรือสายไม่เจอคือ PC Connectivity Solution อันนี้เป็นโปรแกรมของ Nokia นะครับ แต่ไม่บอกว่าเป็น nokia อ่ะ - -" ตอน uninstall โปรแกรมกับ Driver ของ Nokia ต้องไม่ลืมลบตัวนี้ใน Add/Remove Program ด้วยครับ ไม่งั้นจะหาการเชื่อมต่อไม่เจอ ลองดูนะครับ

Comment

ขอบคุณครับ ท่าน Brother และท่าน Tumd
                              6670 ใช้เป็น Modem ได้ครับผมเคยใช้อยู่ และWinXP ของผมเป็น SP2 (Dark 5),NB =ACER
                              4720Z เมื่อก่อนผมใช้ของ HP ลง WinXP ตัวเดียวกันก็ยังเชื่อมต่อได้ แต่พอเปลี่ยนเป็น ACER กับมีปัญหา วันนี้ผมลองเอาเครือง Nokia ของเพื่อนรุ่น N95มาต่อ ก็เจอปัญหาเดียวกัน ไม่รู้จะเกี่ยวกับตัว NB ACER หรือเปล่า

Comment

Working...
                              X