Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่ได้ OC ทำไมเล่นเกม แล้วภาพยังแตกครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่ได้ OC ทำไมเล่นเกม แล้วภาพยังแตกครับ

ผมเพิ่งได้ P4 2.6 fsb400 กับการ์ดจอ spark 6800 GS AGP8X มาใช้กับ Asus p4333-c (เก่าโคตร เพื่อนโละให้ครับ) ทำไมมันร้อนจัง ขนาดไม่ OC เล่นเกมซัก 1/2 ชั่วโมง ภาพจะแตก เป็นเพราะอะไรครับ??

ผมซื้อ PSU ธรรมดา 450w มาเปลี่ยนแทนตัวเก่า เกี่ยวมั้ยครับ?

เพื่อนผมมันก็ไม่เคยโมฯ อะไรนะครับ ผมเอง ก็แค่ปาดซิลิโคนสีขาวของอมร แทนของเดิม ทั้ง CPU กับการ์ดจอเลย เกี่ยวมั้ยครับ?

ห้องไม่ได้ติดแอร์ ติดพัดลมเคส 5 ตัว (เข้าด้านหน้า-ล่าง 2,ด้านข้าง 1 : ออกด้านหลัง 2+พัดลม PSU อีกหนึ่ง) ทั้งหมดเป็นพัดลม 8 นิ้วธรรมดา, Sink ก็เดิมๆ หมด ผมเห็นว่าไม่ได้ OC ทำไมต้องซื้อถูกมั้ยครับ ใครพอจะมีคำตอบบ้าง?? ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แกะซิ้ง vga มาทาใหม่เหรอครับ แล้วใส่เข้าไปสนิทดีหรือไม่

เช็คความร้อนทั้งตัว vga ,cpu ดู
    พัดลม vga หมุนป่าว

พัดลมตั้ง 5 ตัว ส่วนใหญ่พัดลมจะไม่ค่อยแรงเพราะมีแผงเหล็กหรือตะแกรงรูมาปิดกั้งทางลม
    Last edited by 1two3; 2 May 2008, 08:20:59.

Comment

ใช้โปรแกรม รัน อุณหภูมิให้ดูหน่อยครับว่าร้อนแค่ไหน

Comment

Originally posted by cyanide View Post
        ใช้โปรแกรม รัน อุณหภูมิให้ดูหน่อยครับว่าร้อนแค่ไหน
        ใช้ pc wizard ได้มั้ยครับ?

Comment

ลองดูด้วยโปรแกรมอื่นยังครับ

Comment

บอร์ด4xป่ะครับ อาจจะไม่ซับพอร์ดกับการ์ดจอก็ได้คับ

Comment

Originally posted by tidy09 View Post
              ผมเพิ่งได้ P4 2.6 fsb400 กับการ์ดจอ spark 6800 GS AGP8X มาใช้กับ Asus p4333-c (เก่าโคตร เพื่อนโละให้ครับ) ทำไมมันร้อนจัง ขนาดไม่ OC เล่นเกมซัก 1/2 ชั่วโมง ภาพจะแตก เป็นเพราะอะไรครับ??

ผมซื้อ PSU ธรรมดา 450w มาเปลี่ยนแทนตัวเก่า เกี่ยวมั้ยครับ?

เพื่อนผมมันก็ไม่เคยโมฯ อะไรนะครับ ผมเอง ก็แค่ปาดซิลิโคนสีขาวของอมร แทนของเดิม ทั้ง CPU กับการ์ดจอเลย เกี่ยวมั้ยครับ?

ห้องไม่ได้ติดแอร์ ติดพัดลมเคส 5 ตัว (เข้าด้านหน้า-ล่าง 2,ด้านข้าง 1 : ออกด้านหลัง 2+พัดลม PSU อีกหนึ่ง) ทั้งหมดเป็นพัดลม 8 นิ้วธรรมดา, Sink ก็เดิมๆ หมด ผมเห็นว่าไม่ได้ OC ทำไมต้องซื้อถูกมั้ยครับ ใครพอจะมีคำตอบบ้าง?? ขอบคุณล่วงหน้าครับ

บอร์ดตัวนี้เป็นชิพSIS หรือ VIAหรือเปล่าคับ ถ้าใช้บอร์ดสมัยP4รุ่นแรกๆๆๆ มันมีปัญหากับการ์ดจอตั้งแต่รุ่น6600ขึ้นไปคับ
              อาการเป็นแตกเป็นเส้นดำๆๆๆๆ วิธีแก้คือแฟลชไบออสเมนบอร์ดคับ แต่ไม่แน่ว่าจะหายไหมนะ
              คับ ขึ้นอยู่กับบอร์ดแต่ละรุ่น

ระวังนะคับ เดี่ยวกลายเป็นซื้อซิงส์ฟรีนะคับ ผมก็เคยหาสาเหตุอยู่ตั้งนานจนตอนหลังเจอว่าเป็นที่บอร์ด
              ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ความร้อนเหมือนกัน
              Last edited by portega; 2 May 2008, 12:17:05.

Comment

Working...
              X