overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: สอนการทำ Hybrid Crossfire ที่ครับ

OverclockZone Member

Default สอนการทำ Hybrid Crossfire ที่ครับ

เครื่องผม
    x2 6000+
    ram 2*2G
    vga 3470 driver 8.3
    GA-MA78GM-S2H
    win vista

คือผมต่อสายจอเข้ากับ 3470
    ก่อนเปิด Crossfire จะเห็นการ์ดจอสองตัวคือ 3400 กับ 3200
    พอเปิด Crossfire แล้วจะเป็นการ์ดจอตัวเดียวคือ 3400
    แล้วผมเทสด้วย 3D Mark 03 ได้ผมคือ
    เปิด Crossfire ได้ 5300
    ปิด Crossfire ได้ 6600

ผมทำไรผิดไปหรือครับ คะแนนตอนเปิดน่าจะมากกว่าตอนปิด
    ขอความรู้หน่อยครับทุกท่าน

OverclockZone Member xmodule's Avatar

มีกระทู้เกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่แล้วคับ ลองใช้ search ของ board หาดูนะครับ

หาหมดแล้วครับ ไม่พบวิธีการเลย
    ส่วนใหญ่พูดแค่ประสิทธิภาพ ไม่ได้พูดถึงวิธีโดยละเอียด

เอาไปลองทำดูนะ อ่านไม่ออกก็มาถาม

http://www.asrock.com/mb/bundle/A780FullDisplayPort.pdf

OverclockZone Member OWNER's Avatar

ส่วนใหญ่พูดแค่ประสิทธิ์ภาพ ไม่ได้พูดถึงวิธีโดยละเอียด
    ปล. ขอกวงซ้งติงนิกนึง

รักเธอประเทศไทย

ผมก็ใช้ได้ปกตินะครับ ลองดูเมื่อวานนี้
    M/B ตัวเดียวกับผมเลย แต่การ์คจอผม HD 3450
    ผมเปิดโหมดใช้งาน CF ใน bios ก่อน แล้ว แล้วค่อยลงไดร์เวอร์ แต่ของผมจะเปิดจะปิด CF มันก็เห็นการ์ด2ตัวนะ
    ผมลองเทสดู
    3D Mark 06 ไม่ได้เปิด CF ได้ 1700
    3D Mark 06 แตถ้าเปิด CF ได้ 2800-2900
    แต่การใช้งานจริงผมว่าไม่ค่อยต่างๆเท่าไหร่อะครับ

Quote Originally Posted by OWNER View Post
    ส่วนใหญ่พูดแค่ประสิทธิ์ภาพ ไม่ได้พูดถึงวิธีโดยละเอียด
    ปล. ขอกวงซ้งติงนิกนึง
    ในลิงค์ที่ให้ไปนั่นแหละครับเป็นวิธีการ เขาก็บอกเป็นขั้นตอนอยู่แล้ว เพียงแต่ว่าเมนบอร์ดคนละรุ่นแค่นั้นเอง

ผมเอามาอธิบายใหม่นะ ตามความเข้าใจของผม..

Step 1.

Install one compatible PCI Express graphics card to PCIE1 slot (green). For
    the proper installation procedures, please refer to section “Expansion Slots”.

ใส่ VGA เข้าไป ตามความเข้าใจของผมตรงนี้ต้องดูด้วยนะว่า มัน Hybrid กับตัวใหนได้บ้าง
    ความจริงมันทำได้หลายตัวรุ่นสูงๆก็ทำได้ แต่ว่าถ้าเอาการ์ดที่มันแรงกว่ามากๆ มันจะกลายเป็นผลเสีย
    ผมไม่รู้ว่า HD3470 มันแรงแค่ใหนลอง ลองบอกคะแนน 3Dmark 06 หน่อยว่ามันได้กี่คะแนน..
    และอย่างของ Asrock เองที่เขาลองทดสอบมา ก็น่าจะมี 2400XT ที่มีคะแนนสูงหน่อย
    ใน Vmodtech เขาใช้ HD2400XT เหมือนกันคะแนน Hybrid ต่ำกว่า 2400XT เพียวๆ

Step 2.
    Connect the monitor cable to the correspondent connector on the PCI
    Express graphics card on PCIE1 slot.

ต่อสาย มอนิเตอร์เข้ากับการ์ดจอ

Step 3.
    Boot your system. Press <F2> to enter BIOS setup. Enter “Advanced” screen,
    and enter “Chipset Settings”. Then set the option “Surround View” to [Enabled].

เข้าไบออสไปเซ็ท Surround View Enabled ไบออสอาจกดไม่เหมือนกันนะ น่าจะ Del.

Step 4.
    Boot into OS. Please remove the ATITM driver if you have any VGA driver
    installed in your system.

เข้าวินโดว์ ถ้ามีไดรเวอร์เวอร์ชั่นอื่นหรือของการ์ดตัวอื่นเอาออกก่อน เขาแนะนำว่าให้ใช้ 8.47(มีแถมมากับบอร์ด

Step 5.
    Install the onboard VGA driver from our support CD to your system for both the
    onboard VGA and the discrete graphics card.

ลงไดรเวอร์ใหม่

Step 6.
    Restart your computer. Then you will find “ATI Catalyst Control Center” on
    your Windows&reg; taskbar.

รีสตาร์ทเครื่อง จะเห็นแผงควบคุมอยู่มุมขวา
    หลังจากนี้มีรูปให้ดู กรุณาเข้าไปดูในลิงค์นี้ เพราะผมโพสรูปไม่ได้ (ขี้เกียจ)

http://www.asrock.com/mb/bundle/A780FullDisplayPort.pdf

Step 7.
    Double-click “ATI Catalyst Control Center”. Click “View”, click “CrossFireTM”,
    and then select the option “Enable CrossFireTM”.
    View
    CrossFireTM Enable CrossFireTM

Step 8.
    Click “Yes” to continue.

Step 9.
    Click “OK” to save your change.

Step 10.
    Reboot your system. Then you can freely enjoy the benefit of HybridTM

ถ้าไม่ได้ลองเข้าไปอ่านในเวอร์ชั่นต้นแบบ ตรงข้อ

OverclockZone Member Petruci's Avatar
    ศูนย์ราชการเฉลิมพระเกียรติ

อ๋อ

ลองทำตามแล้วครับ
    แต่ Driver ยังเป็น 8.3 อยู่ ตัว 8.4 ยังโหลดไม่เสร็จ
    และ 3D 06 ก็ยังโหลดไม่เสร็จเช่นกันครับ
    ผลออกมาเช่นเดิมคือ 3470 ตัวเดียวแรงกว่า
    เปิดได้ 5349 ดังภาพ ไม่เปิด ได้ประมาณ 6500+
    รูป รูป

Quote Originally Posted by vichian99 View Post
    ลองทำตามแล้วครับ
    แต่ Driver ยังเป็น 8.3 อยู่ ตัว 8.4 ยังโหลดไม่เสร็จ
    และ 3D 06 ก็ยังโหลดไม่เสร็จเช่นกันครับ
    ผลออกมาเช่นเดิมคือ 3470 ตัวเดียวแรงกว่า
    เปิดได้ 5349 ดังภาพ ไม่เปิด ได้ประมาณ 6500+
    ทำตามแล้วทำไมยังใช้ Driver 8.3 ล่ะครับ..ที่เขาระบุไว้ต้องใช้ 8.47(น่าจะ Beta)

ซึ่งก็มีในแผ่นไดรเวอร์ที่แถมมา ผมก็บอกไว้ใน STEP 4 แล้ว..

ลองใหม่นะครับ..เอาใจช่วยอยากรู้ว่าจะแรงขึ้นหรือเปล่า (แต่คิดว่าคงนิดเดียว)

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

เปิด Surround View ใน BIOS โลดๆครับ

รักเธอประเทศไทย

ตอนผมทำของผมใช้ ไดร์เวอร์ของ m/b ไม่ได้นะครับ ไดร์เวอร์ที่แถมมากับการ์ดจอก็ใช้ไม่ได้ ผมต้องไปโหลดมาจาก ATI เองแล้วใช้ได้เลย คะแนนเทศมันเพิ่ม ขึันมาก็จริงนะครับ แต่การใช้งานจริง ผมว่ายังไม่ดีอะ ไม่รู้เป็นเพาะอะไร

OverclockZone Member banknow's Avatar
    มอ.ภูเก็ต วิศวกรรมคอมพิวเตอร์

เพราะ ใช้ไบโอB5

OverclockZone Member puuga's Avatar

Quote Originally Posted by banknow View Post
    เพราะ ใช้ไบโอB5

คงต้องรอ 8.5 มั้งครับ

เท่าที่อ่านดูจากหลายๆที่ ผลมันไม่ค่อยจะไปในทางเดียวกันเลย บางที่ HCF แล้วดีขึ้น แต่บางที่ HCF แล้วแย่ลง

โหลดมาแล้วครับ catalyst 8.47
    ลงเรียบร้อย เปิด Surround View ใน BIOS แล้ว
    ผลเทส 3D 03 ออกมาเหมือนเดิมครับ เปิดแย่กว่าปิด
    หมดปัญญาแล้ว คงต้องทำใจ
    รู้งี้ไปซื้อ 8600 มาใช้ยังจะดีเสียกว่า เพิ่มอีกไม่กี่เงิน
    ตอนแรกที่เลือก 3470 เพราะอ่านเจอว่ามี Hybrid แล้ว
    ประสิทธิภาพดีกว่าเดิม แบบอยากได้ของดีราคาถูก
    คิดผิดๆ

ครับก็อย่างที่อธิบายไปตั้งแต่แรกนั่นแหละ เนื่องจาก HD3470 มันแรกกว่า 3200 ออนบอร์ดมาก

เมื่อเอามาวิ่งคู่กันทำให้่คะแนนไม่ดี แถมแย่กว่าเก่า..

คล้ายเอานักวิ่งระดับโลกขายาวๆ แล้วมาผูกเชือกให้วิ่งคู่กับคนแคระขาสั้นๆ

ลองคิดดูว่ามันจะเร็วได้ขนาดใหน?

ส่วนที่ทาง AMD ออกมาระบุว่าสามารถ Hybrid CF ได้กับ HD3470 เพราะว่า

็HD3200 ที่ทำออนบอร์ดนั้นมันปรับคล๊อกได้สูงครับ เช่น ตัว GA-MA78GM-DS3H (ตัวใหม่ของ GA ปรับได้ 1200 Mhz)

ตัวนี้ออนบอร์ดมันแรง ถ้าเอามาไฮบริด ก็สามารถทำกับพวก HD3470 ได้..

ก็ไม่รู้จะแนะนำยังไงแล้วครับ...

ถ้าชิปเซ็ทไม่ร้อนมากก็ปรับ Clock VGA ไปสัก 800Mhz แล้วลองทำ Hybrid ดูนะครับ

ก่อนทำก็หาพัดลมเป่าฮีทซิ้งค์ชิปเซ็ทด้วย เดี๋ยวจะพังเอา..

"Clock VGA ไปสัก 800Mhz แล้วลองทำ Hybrid ดู"

น่านซิน่าจะลองดู3470มันก็วิ่ง 800Mhzเหมือนกันนี้
    บางคนว่ามันเร็วขึ้นแต่คงเร็วขึ้นเพราะคล็อก m/b หรือป่าว..

OverclockZone Member mibsut's Avatar
    ประชาสงเคราะห์ 12, ดินแดง กทม.

ไฮบริดมันสับพอดตัว 3450 ครับ ถ้าทำกับตัว 3470 มันจะหน่วงครับ

Bookmarks

Bookmarks