Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเคลม PSU จะดูที่อะไรว่าควรเคลมหรือไม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเคลม PSU จะดูที่อะไรว่าควรเคลมหรือไม่

เห็นจากหลายๆกระทู้ที่บอกว่าวัตต์ไม่เต็มเคลมได้นี่จะดูที่ตัวไหน
    เช่น ไฟ+3.3 +5 +12 ตัวไดตัวหนึ่งจ่ายไฟไม่ถึง
    3.3 จ่ายไฟ3.03, 5 จ่ายไฟ5.00 และ 12 จ่ายไฟ 11.97 อย่างนี้
    ในกรณีที่ส่วนต่างของกาีรจ่ายไฟไม่มากแบบนี้ ก็สามารถนําเข้าไปเคลมได้เลยหรือไม่
    หรือว่าวัดจากส่วนอื่นๆอีกหรือเปล่า ผู้ที่เคยมีประสบการณ์ช่วยให้ความรู้หน่อยครับ
    ขอบคุณมาก

เอางี้นะครับ ถ้าเป็นของที่มากับเคสทั่วๆไป มันก็จ่ายไฟประมาณนี้ละครับ ไปเครมเขาก็ไม่ให้เครม อยู่ที่ว่าคุณใช้งานเครื่องได้ตามปกติหรือไม่ ถ้าใช้ได้ปกติ ก็อย่าไปสนใจครับ ใช้ต่อไป แต่ถ้ากลัวก็ซื้อของดีไปเลยครับ
    5 จ่ายไฟ5.00 และ 12 จ่ายไฟ 11.97 ----นี่ปกติครับ นิ่งดี
    3.3 จ่ายไฟ3.03----แต่นี่สิ ผิดปกติไปหน่อย
    ไม่ควรบวกลบเกิน 0.10-0.15 ครับ
    ลองดูความเห็นคนอื่นๆดูครับ

Comment

เท่าที่มีความรู้อันน้อยนิดผมจะดูที่การันตรีที่ค่าrippleครับอ้างอิงจากระทู้ด้านบน คือเช่น12v ก็เอาแรงดันที่ได้จ่ายจริงคือ11.97คูณ100แล้วหารด้วย12ครับผมออกมาคือ99.75 ที่ฉลากพาวเวอร์ส่วนใหญ่การันตีไว้ว่าไม่เกิน+-5เปอร์เซ็นต์ดูแล้วยังไม่ถึงเลยอ่ะครับ น่าจะยังเคลมบ่ได้แต่ที่ต้องดูอีกอย่างว่าเต็มวัตส์ไหมคือจ่ายได้ที่แอมแปร์ที่มันระบุเป็นค่าต่อเนื่องของพาวเวอร์นั้นหรือไม่ด้วยนะครับ

ส่วน3.3ผมไม่กังวลเพราะระบบใหม่ๆใช้แรงดันนี้น้อยมากครับ ที่ต้องให้ความสำคัญคือ12vมากกว่าครับ

Comment

การันตีไว้ว่าไม่เกิน+-5เปอร์เซ็นต์ ที่โพสถือว่าเป็นปกติจากค่าแรงดันนั้นนะครับ แต่ว่าไม่ทราบว่า11.97เนี่ยถ้าดูในกราฟมันจะกระเพื่อมขึ้นๆลงๆมากไหมและกระเพื่อมไม่สม่ำเสมอหรือไม่คือไม่รักษาระดับไว้ยอดแหลมไปโน่นไปนี่ถ้างั้นเป็นผมจะเอาไปเคลมครับพร้อมกับบอกช่างว่าถ้าเป็นแบบนี้ฮาร์ดดิสก์ และรอมไดร์ของผมมันจะเสียง่ายอ่ะครับช่วยตรวจเช็คด้วย

Comment

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความกระจ่างครับ

Comment

ไม่มีปัญหา ก็อย่าไปเครมมันเลย นานเปล่า ๆ ครับ

Comment

Working...
            X