overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: งานเข้า !! ไป update Bios M/B เก่า re com เรียกหา A: ช่วยด้วยค๊าบบ !!

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default งานเข้า !! ไป update Bios M/B เก่า re com เรียกหา A: ช่วยด้วยค๊าบบ !!

พอดีซ่อมคอมให้เพื่อน และหวังดี จะ update Bios ให้มัน พอถึงขั้นตอนซักพัก คอมฯดับ restart
    แล้วมันก็เรียก A: กำและ ไม่มี แผ่น ดิสเก็ค ก็ยังไม่มีเล้ย ใครเค้าใช้กันเดี๋ยวนี้ -*-
    และมันไม่ยอมออกหน้าอื่นเลยอ่ะคับ เข้าหน้า Bios ก็ไม่ได้ ลองถอดสายแพร์ A: มันก็ไม่ยอมให้ผ่านเลย ไม่น่าซนเลย -*-

ลอง Clear CMOS ถอดถ่านนาฬิกาก็แล้วอ่ะคับ ช่วยด้วย~*

ต้องทำงายถึงจะผ่านขั้นตอนนี้อ่ะคับ ไม่อ้ง ไม่อัพเดต มานแล้ว ซวยเลย
    เข้า windows ก็ไม่ได้ เข้า bios ก็ไม่ได้ มันไม่ยอม -*-

OverclockZone Member U~too's Avatar
    บางกะปิ มีนบุรี รามอินทรา

เท่าที่ดูคือ ท่าน update fail ถูกไหมครับ

ถ้าเป็นหยั่งงั้น ขึ้น เรียก floppy อ่ะ ถอด สายก็ไม่หายหรอกครับ เพราะ คาดว่า ตอนนี้ biosเจ๊งอ่ะครับ

วิธีแก้คือ
    1. เข้าร้านซ่อม ให้เค้าเขียนbiosให้ (save biosตัวที่ท่านต้องการไปให้เค้าด้วย)(ราคาส่วนใหญ่ มันกด500ทุกอาการครับ)
    2. - ใช้เครื่องอื่น เข้าเวป MB นั้นๆและ D/L bios พร้อมfile ที่ใช้ลงbiosใน dosมา +และทำ startup disk
    - ใส่แผ่น A: ที่เป้นstartup diskเข้าไป และ ลงBios ในDosครับ

แค่นี้เป็นอันเสร็จครับผม

ปล. วิธีที่2 ไม่แน่ใจนะครับ ว่าได้ผลจริงหรือไม่ พอดีเคยอ่านเจอใน หนังสือครับ

โดยส่วนตัวถ้า flash พลาด ผมไปตีหน้าเศร้า เล่าความเท็จ เพื่อเคลมที่ศูนย์อ่ะครับ
    Last edited by U~too; 3 May 2008 at 03:55:01.

OverclockZone Member Fon589's Avatar

โอวว งานเข้า ต้องยกไปร้านแล้วหรอนี่ พี่น้อง -*-
    แล้วข้อมูลอะไรต่างๆใน HDD จะหายมั๊ยคับ เพิ่ง format ลง windows มาใหม่เอง

OverclockZone Member Memorize's Avatar

ข้อมูล HD ไม่หายครับ ส่วนวิธี Flash ผมคิดว่าคงใช้วิธีที่ 2 ตามที่คุณ U~too ได้บอกไว้น่ะครับ น่าจะผ่านนะ ของแบบนี้ต้องลอง ^^"

ปัญหาคือ ... ไม่มี Drive A: กะแผ่น Disket เลยอ่ะซิ เข้าร้านก็เสียตังให้มันอีกหรอเนี้ยยย เฮ้อ

OverclockZone Member safe's Avatar

มันยังดีที่เปิดติด ดีที่มันไม่เจ๊งต้องเอาไปเคลม
    ตามท่านที่แนะนำทั้ง2ท่านคับ คงจะมีวิธีแค่2วิธีแล้วล่ะครับ
    ซื้อไดรเอ ถ้าท่านอัพเป็น
    ไม่ก็ไปร้านชัวที่สุด

OverclockZone Member Jopang's Avatar

flash ผ่าน Drive A: เป็นวิธีเดียวที่ท่านสามารถทำได้เอง ง่ายสุดไปร้านครับแต่เปลืองตังค์

OverclockZone Member punlum25's Avatar
    Zeer Rangsit Only

ต้องเข้าไป ปิด Drive A ใน Bios ครับ

OverclockZone Member

ถ้าไม่มีไดร์ a และแผ่น นี่ต้องไปซื้อมาอีกรวมแล้วสองสามร้อย
    ผมว่าถ้าไม่ชัวร์ก็ยกไปร้านเถอะยอมเสียตังค์เพิ่มแต่ชัวร์เพราะถ้าร้านทำไม่ได้เค้าก็ไม่คิดเงิน

OverclockZone Member one's Avatar

ผมว่าลองทำเองก่อนครับ ถ้าทำได้ จะได้เป็นประสบการณ์ ไม่ยากหรอกครับ ทำ startup disk แล้วก็ copy ไฟล์ Bios
    กับโปรแกรมแฟลชไบออส ลงในแผ่นด้วย จากนั้นก็บูทเครื่องจาก Drive A แล้วก็พิมคำสั่งเพื่อเรียกโปรแกรมแฟลชขึ้นมา
    แล้วก็ทำการแฟลชไบออสตามขั้นตอน ว่าแต่เมนบอร์ด เป็นรุ่นอะไรครับ ไบออสเป็นของอะไร มันจะมีวิธีแฟลชออโต้อยู่เหมือนกัน
    โดยที่ไม่มีขั้นตอนยุงยากครับ

OverclockZone Member U~too's Avatar
    บางกะปิ มีนบุรี รามอินทรา

ผมว่ากรณีท่าน ยกไปร้านดีกว่าครับ ถ้าทำเองทั่น ต้องเสียตัง ค่า floppy อีก

ราคารวมน่าจะพอๆกันครับ

สรุปคือ ต้อง Flash Bios ใหม่ใช่ไหมคับแบบนี้
    คุยกะทางร้าน บอกต้องใช้เครื่อง Flash Bios โดยเฉพาะมันอีกหรอ พึ่งรู้

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

Floppy A: มีความสำคัญก้อตรงนี้แหละคับ หุหุ

ปล.เครื่องผมยังเสียบไดร์ A: อยู่เลย แม้จะไม่เคยใช้มันเลยซักครั้งตั้งแต่ซื้อมา

OverclockZone Member Skelleton's Avatar

หาแผ่น hiren boot cd อ่ะท่าน boot เข้า cd อ้อ ลืมไป copy program flash bios กะ ไฟล์ bios ไว้ใน c
    แล้วค่อย boot จาก hiren

OverclockZone Member newsgau's Avatar

โหลด bios ใส่แผ่น floppy แล้ว ตอนบูต ก็ใส่แผ่น ให้มันทำงานจนเสร็จ

ปล.ปััจจุบัน ยังต้องใช้ floppy อยู่นะครับ อย่าเพิ่งละเลย แทบจะเป็นของจำเป็นของเครื่องแรงๆ เลยก็ว่าได้ครับ

Bookmarks

Bookmarks