Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพลงที่ บิทเรทมันเปลี่ยนไปมาไม่คงดี คุณภาพมันจะเป็นยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพลงที่ บิทเรทมันเปลี่ยนไปมาไม่คงดี คุณภาพมันจะเป็นยังไง

ตามหัวข้อครับ เดียวก็ 160 192 224 320 เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา มันหมายความมายังไงครับ rip มาไม่ดีหรืออว่าเพราะอะไร

แล้วคุณภาพมันจะเท่ากับ เรทที่เท่าไรครับ....

มันเป็น variable bit rate ไงครับ
    ส่วนจะถามว่าจะเท่ากับที่ constant bit rate เื่ท่าไร
    ท่านก็ลองหาค่าเฉลี่ยจากค่าหลายตัวเอา - -*

Comment

VBR ดีที่สุดแล้ว
      ตัวห่วยสุดจะเป็น CBR
      มี 3 แบบ จำอีกตัวไม่ได้ครับ
      ถ้าจำไม่ผิดน่ะ ไม่ค่อยมั่นใจเลย รอท่านอื่นๆครับ
      (ไม่ใช่ CBR1000RR เด้อ)

Comment

อ่อเค้าเรียกว่าอย่างงี้นี่เอง ตะกี้ลองไปหาอ่านดูเพิ่มเติม พอจะเข้าใจมาละครับ

ขอบคุณมาก ^ ^

Comment

Originally posted by ข้าวเหนียวหมูปิ้งเจ้าเก่า View Post
          ถ้าจำไม่ผิดน่ะ ไม่ค่อยมั่นใจเลย รอท่านอื่นๆครับ
          อืม ผมก็ว่าแบบVBR น่าจะดีกว่านะ
          รอท่านต่อๆไป

Comment

1411Kb/s CBR เป็นอย่างต่ำ

Comment

VBR (Variable bitrate) ไม่คงที่

CBR (Constant bitrate) คงที่

VBR เครื่องเล่นบางตัวก็ไม่อ่านนะครับ

Comment

VBR (Variable bitrate) ไม่คงที่

CBR (Constant bitrate) คงที่

ขึ้นอยู่กับความต้องการว่าเราจะ rip แบบไหน cbr/vbr
                ผมจำรายละเอียดไม่ได้ คือมันมีองค์ประกอบของ ต้นฉบับเป็นตัวแปรด้วยว่าควร rip แบบไหนถึงจะคงคุณภาพไว้ได้มากที่สุด

แต่ถ้า rip จาก cd>mp3 หรือ
                แปลงจากไฟล์ wave>mp3 / flac>mp3
                ควรเลือกแบบ vbr

คือผมคิดว่า vbr มันจะบีบอัดข้อมูลผันแปรตามข้อมูลของเพลง
                ในแต่ละช่วงซึ่งหนาแน่นไม่เท่ากันหรือขึ้นอยู่กับความถี่ช่วงนั้น[สังเกตุดูกราฟเวลาฟังเพลง]
                ซึ่งจะทำให้ขนาดไฟล์สมดุลย์กับคุณภาพของเสียง
                ตัวอย่างไฟล์เท่ากัน
                1.ทำเป็น mp3/vbr 320kbps/s
                [ไม่fixบิทเรทขั้นตำคือบางโปรแกรมเลือกได้เช่น160~320หรือ192~320]

2.ทำเป็น mp3/cbr 320kbps/s
                ทั้งสองแบบส่วนตัวแล้วคิดว่าคุณภาพเสียงไม่ต่างกันแต่แบบที่2ไฟล์จะใหญ่กว่าหน่อยหนึ่ง

ส่วนเรื่อง บิทเรท
                mp3 มันสุดๆก็ 320kbps/s
                มาตฐาน cd 1411kbps
                พวก lossless เช่น flac / ape /tta /hd-aac /dts .....
                ripต้นฉบับเช่น cdบิทเรทที่ได้ ก็เป็น cbr ประมาณ768-900กว่าๆ
                ผมไม่เคยเห็นvbr ยกเว้นไฟล์เสียงทีมากับวีดีโอ

อย่างไฟล์ hotel california [dts] 1509kbps/s อันนี้ cbrเหมือนกันมาจากแผ่นdvd พวกนี้บิทเรทจะสูงกว่าเพราะมาตรฐาน
                คนละอย่างกับ cd
                dvd มัน bit dept[sample-rates]ก็กว้างกว่าคือ 24/192

ผิดพลาดตรงไหนก็ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ
                Last edited by namek; 3 May 2008, 19:47:48.

Comment

CBR ไม่ได้ห่วยสุดนะครับ อย่าว่าไป ^_^

ขออธิบายดังนี้ครับ VBR กับ CBR ในกรณ๊บิทเรทเท่ากัน เช่น CBR 128 กับ VBR 128 VBR จะดีกว่าครับ
                  หลักการคือเพลงนั้นจะมีช่วงที่มีความซับซ้อนไม่เท่ากันของเสียง เช่น ช่วงหนึ่งอาจจะมีเสียงดนตรีหลายชิ้น แต่อีกช่วงหนึ่งอาจจะไม่มีเสียงอะไรเลย เช่น ช่วงอินโทร CBR จะใช้การเข้ารหัส mp3 แบบคงที่ เช่นถ้ากำหนดไว้ CBR 128 ก็จะเข้ารหัส 128 ตลอดทั้งเพลง แต่ถ้าเป็น VBR ค่าตรงนี้ก็จะไม่เท่ากันครับ เช่น ช่วงอินโทร หรือไม่มีเสียง อาจจะเข้ารหัสไว้ที่ 96 kbit แต่พอถึงช่วงที่มีดนตรีหลายชิ้น อาจจะขยับไปที่ 150-160 kbit ครับ เหตุนี้ทำให้ VBR ขนาดเล็กกว่าครับ กรณี bit rate เท่ากัน แล้วได้เสียงที่ดีกว่า เพราะเน้นไปในช่วงเสียงที่มีความซับซ้อนทำให้ได้รายละเอียดที่ดีกว่าครับ

อิอิ แต่แล้วทำไมผมบอก CBR ไม่ได้ห่วยสุดนะครับ สมมติเราแปลง CBR 320 kbit ซึ่ง 320 kbit เป็นค่าสูงสุดของ mp3 หละครับ นั้นคือแปลง 320 kbit ทั้งเพลง มันก็ไม่ได้ห่วยกว่า ถูกไหมครับ

แต่คุณภาพขึ้นกับตัว Encoder ด้วยนะครับ บางตัวไม่ได้เรื่อง ที่มีคุณภาพหน่อยก็พวก Lame ครับ
                  นอกจากนี้ยังขึ้นอยู่กับต้นฉบับของไฟล์ด้วยครับ

สรุป VBR ดีกว่า CBR ในกรณี bit rate เท่ากัน แต่ถ้า CBR 320 kbit ก็ไม่มีอะไรดีกว่านี้ครับ

Comment

Originally posted by ข้าวเหนียวหมูปิ้งเจ้าเก่า View Post
                    มี 3 แบบ คือ
                    1. CBR 2. ABR 3. VBR 2กับ3 คล้ายกัน ต่างกันแค่ ABR วิ่งไปมาในช่วงbitrateไม่หลากหลายเท่า ซึ่ง VBR มั่วกว่าวิ่งไปมาจาก 32 ถึง 320 ได้

ถามว่า คุณภาพมันจะเท่ากับ เรทที่เท่าไรครับ

ก็ประมาณเอาค่า เฉลี่ยของมันละกันครับ (บางโปรแกรมจะบอกค่าเฉลี่ยได้)

mp3 ก็ได้แค่นี้แหละ VBR ใน format อื่นๆดีกว่าอีก เช่น TTA

แต่สุดๆ ก็ WAVE 1411kbps CBR ขึ้นไป (มิติ รายละเอียด ฯลฯ ยังครบอยู่)

Comment

แก้ไขเพิ่มนิดหนึ่งโปรแกรมใหมๆ่เดี๋ยวนี้ rip cd> lossless ได้บิทเรทเท่าต้นฉบับ[1411kbps/s] ครับ

ถือโอกาสแนะนำสำหรับท่านที่ไม่เคยใช้โปรแกรมนี้้ครับ

dbpoweramp converter ใช้แปลงเพลง /rip ได้คุณภาพดีครับ
                      แต่ที่ผมชอบก็คือ info รายละเอียดของเพลง
                      ปกติ ตัวexplorer ของวินโด มันจะโชว์ได้บางประเภทเช่น mp3
                      แต่ dbpoweramp มันได้หมดละเอียดด้วยครับแก้ไข tage ก็ง่าย

Last edited by namek; 3 May 2008, 23:49:12.

Comment

มาเก้บเกี่ยวความรู้ขอรับ

Comment

แล้วใช้โปรแกรมไหน rip เป็น mp3 ได้ดีครับ

Comment

ผมว่า Easy CD-DA Extractor ครับ
                            ใช้ดี crack ง่าย อิอิ แปลงได้หลากหลาย format

Comment

Originally posted by superguy2002 View Post
                              แล้วใช้โปรแกรมไหน rip เป็น mp3 ได้ดีครับ
                              foobar2000 หรือ EAC หรือ dBpoweramp Music Converter ทั้งหมด Secure Rip + Offset

Comment

Working...
                              X