Announcement

Collapse
No announcement yet.

+Ram 1G กับ HDD ต่อ RAID 0 อันไหนจะไวกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• +Ram 1G กับ HDD ต่อ RAID 0 อันไหนจะไวกว่ากัน

-คือว่าตอนนี้จะชื้อแรม 1G(ไม่ได้เป็น Dual นะคับ) แต่ไปเห็นราคา HDD SATA2 ราคาเท่าๆกันอยากจะรู้ว่า ถ้าจะชื้อ HDD SATA2 มาต่อ RAID 0 จะเร็วว่าที่จะชื้อ แรม 1G หรือไม่ ช่วยรบกวนพี่ๆบอก ป๋ม ด้วยงับ(ตอนนี้ใช้ HDD 160G ก้อนเดียวงับ)

1.ไวคนละด้านครับ
    2.upเเรมก่อนดีกว่าครับ ได้ระบบโดยรวม
    3.raid 0 ได้การรับส่ง-อ่าน-เขียน ข้อมูล เร็วขึ้น
    4.เเล้วตอนนี้ขนาดเเรมที่ใช้เท่าไรเหรอ เห็นบอกไม่ได้เป็นดูอัล ซื้อเพื่มอีก1G รึว่าไงครับ งง
    Last edited by peerapong; 3 May 2008, 08:06:20.

Comment

คือถ้าแรมที่ท่านมีอยู่เวลาทำอะไรมันใช้ไม่หมดซื้อมาใส่อีก1GB มันก็ไม่เร็วขึ้นหรอก
      ถ้าเล่นเกมส์แรงๆ แรมมีผลมากกว่าhdd ตัวเดียวก็ไม่มีผลเท่าไหร่ เพราะปกติเกมส์แรงอย่างน้อยต้องมี2GB
      ถ้าโอนไฟล์raid 0
      ปล hdd 160GB มัน ซื้อแรม 1GB*2 ได้เลยนิครับ

Comment

จะใช้งานด้านใหน
        แล้ว System เดิมทั้งหมดมีอะไรมั้ง

Comment

ขอบคุณมากงับได้ความรู้มากๆเลยงับ

Comment

ต้องพิจารณาจากขนาดแรมที่มีด้วยครับว่าเพียงพอรึป่าว ถ้าแรมน้อยเพิ่มแรมจะเห็นผลมากกว่า
            แล้วก็ลักษณะการใช้งานด้วยครับว่าใช้งานด้านไหน งานบางอย่างเน้นแรม บางอย่างเน้นการอ่านเขียนข้อมูล

Comment

ถ้าโหลด bit เป็นหลักและโอนถ่ายข้อมูลบ่อยๆ
              แนะนำซื้อ HDD RAID 0 นะ แรม 256 MB ก็พอ กร๊ากกกก ๆ ๆ ๆ

Comment

Originally posted by BlackDrago View Post
                ต้องพิจารณาจากขนาดแรมที่มีด้วยครับว่าเพียงพอรึป่าว ถ้าแรมน้อยเพิ่มแรมจะเห็นผลมากกว่า
                แล้วก็ลักษณะการใช้งานด้วยครับว่าใช้งานด้านไหน งานบางอย่างเน้นแรม บางอย่างเน้นการอ่านเขียนข้อมูล
                ชัวร์ๆ

Comment

ใช้เครื่องทำอะไรหรือครับ ต้องดูโปรแกรมที่ใช้ด้วยครับว่า เอาไปเล่นเกม ตัดต่อ หรือทำอะไรเป็นหลักครับ

Comment

667 // 800 ต่างันเยอะไม้ครับ

Comment

Originally posted by sorotbug View Post
                      667 // 800 ต่างันเยอะไม้ครับ
                      อ่านนี่ก่อนนะครับ

Comment

Working...
                      X